Ga Mutane*
Kuna iya cire har zuwa ₦500,000 a kowane mako a duk tashoshi: ATM, POS, ko kuma ta hanyar kanti.
Idan kun cire fiye da ₦500,000 a cikin mako guda, za ku biya kuɗin 3% akan adadin da ya wuce.
Wannan iyaka ce mai tarin yawa. Ba kome ko kun cire daga bankuna da yawa ko asusu da yawa. CBN yana bin diddigin cire kuɗi ga kowane mutum a cikin tsarin banki.
Idan kun cire ₦700,000 a cikin mako guda:
An yarda: ₦500,000
Wanda ya wuce: ₦200,000
Kuɗi: 3% na ₦200,000 = ₦6,000
Don haka za ku biya ƙarin ₦6,000 kawai saboda wuce iyaka.
Ga Kasuwanci (Asusun Kamfanoni)
Kasuwanci na iya cire har zuwa miliyan ₦5 a kowane mako.
Cin kuɗi sama da wannan adadin, kuma kuɗin 5% ya shafi ƙarin.
Idan kasuwanci ya cire miliyan ₦7 a cikin mako guda:
An yarda: miliyan 5
Wadanda suka wuce: miliyan 2
Kuɗin: 5% na miliyan ₦2 = ₦100,000
Game da Cire Kuɗi daga ATM
Cin kuɗi daga ATM yana da nasu iyakar yau da kullun (₦100,000 a kowace rana), amma waɗannan cire kuɗi suna ƙidaya zuwa jimillar ₦500,000 na mako-mako.
Don haka idan ka cire ₦100,000 daga ATM kowace rana na tsawon kwanaki 5, ka yi amfani da duk iyakar mako-mako kafin Juma’a. Duk wani ƙarin cire kuɗi a wannan makon, ko daga ATM, POS, ko kuma ta hanyar kanti, zai haifar da ƙarin kuɗin 3%.
Me Wannan Ke Nufi Ga Rayuwarku ta Yau da Kullum
Tasirin zai bambanta dangane da yawan kuɗin da kuka dogara da shi. Ga abin da za ku yi tsammani:
- Mutane da yawa za su dogara da canja wurin kuɗi da biyan kuɗi na dijital
Ayyukan kuɗi masu yawa za su yi tsada da rashin dacewa. Canja wurin banki, kuɗin wayar hannu, da biyan kuɗi na POS sun kasance kyauta kuma ba su da iyaka. - Samun ATM na iya jin kamar ya fi tsauri
Tare da sabon ƙayyadadden ₦100k na yau da kullun, mutane da yawa za su yi layi ko cire kuɗi sau da yawa a mako, wanda hakan zai iya haifar da layuka masu tsayi a ATMs. - Caji zai iya ƙaruwa da sauri idan kun dogara da cire kuɗi akai-akai
Sabuwar kuɗin da ya wuce kashi 3-5% ya isa ya tilasta canza ɗabi’a. Don mahallin, idan akai-akai kuna cire ₦800,000 a kowane mako a matsayin mutum ɗaya, za ku biya ₦9,000 a kowane mako, wannan shine ₦468,000 a kowace shekara a cikin hukuncin cire kuɗi. - Ƙananan kasuwanci waɗanda galibi ke aiki da kuɗi za su buƙaci su daidaita.
Musamman waɗanda ke biyan albashi, masu samar da kayayyaki, ko siyan kaya da kuɗi. Kasuwancin da ke buƙatar kuɗi miliyan ₦10 a kowane mako zai biya ₦250,000 a kowane mako (5% na ƙarin ₦5 miliyan).
- Tsari ya zama mafi mahimmanci
Jadawalin kuɗi na iya zuwa da kuɗaɗen da ba a zata ba. Kuna buƙatar yin tunani a gaba game da buƙatun kuɗin ku kuma ku ɗauki lokaci don cire kuɗin ku da dabara. - Manyan kuɗaɗen da ake kashewa sau ɗaya suna buƙatar shiri
Kuna buƙatar kuɗi miliyan ₦2 don siyan ƙasa? Kuna iya cire ₦500,000 a kowane mako tsawon makonni 4 don guje wa kuɗaɗen, ko biyan kuɗin 3% (₦45,000) don samun su duka a lokaci guda. Wani lokaci kuɗin na iya zama da daraja a biya don sauƙi ko gaggawa.
Abin da Bai Canza Ba (Labari Mai Daɗi)
Yana da sauƙi a mai da hankali kan ƙuntatawa, amma ga abin da ya rage ko ya inganta:
Ajiyar kuɗi yanzu kyauta ce gaba ɗaya (a da akwai iyakokin ajiya da kuɗaɗen ajiya)
Canjin banki ya kasance kyauta kuma ba shi da iyaka – babu ƙuntatawa akan canja wurin dijital
Biyan kuɗi na POS ba ya shafar – ‘yan kasuwa masu biyan kuɗi ta hanyar POS ba ya ƙidaya zuwa iyakokin cire kuɗi
Bankin kan layi/ta hannu ya kasance iri ɗaya – biyan kuɗi na lissafin kuɗi, biyan kuɗi, da ma’amaloli na dijital ba su canzawa
Kuɗi har yanzu doka ce ta bayar – za ku iya amfani da shi don kowace ma’amala; kawai kuna fuskantar iyaka kan cire kuɗi mai yawa
Yadda Ake Gujewa Kuɗin Cire Kuɗin da Ya Wuce Goma (3–5%)
Ga hanyoyi masu amfani don kasancewa cikin iyaka da rage kuɗaɗen:
- Rage dogaro da kuɗin zahiri
Yi amfani da canja wurin banki, POS, ko biyan kuɗi ta kan layi duk inda zai yiwu. Yawancin ‘yan kasuwa yanzu suna karɓar biyan kuɗi na dijital.
- Yaɗa fitar da kuɗin ku a cikin makonni
Maimakon cire ₦800,000 a lokaci guda (wanda ke haifar da ₦9,000 a cikin kuɗi), cire ₦400,000 a mako guda da ₦400,000 a mako mai zuwa. Idan za ku iya tsarawa, wannan yana adana kuɗi mai yawa. - Yi amfani da walat ɗin dijital ko canja wurin banki don kuɗaɗen da ake maimaitawa
Kuɗin makaranta, haya, biyan kuɗi, kuɗin wutar lantarki, ku biya waɗannan ta hanyar dijital maimakon cire kuɗi don biyan su. Yawancin makarantu, masu gidaje, da masu samar da sabis yanzu suna karɓar canja wuri. - Kiyaye asusun gaggawa na dijital
Gaggawa sau da yawa yana tilasta manyan cire kuɗi ba zato ba tsammani, wanda yanzu yana jawo kuɗi. Idan asusun gaggawa naka yana cikin asusun ajiya ko jarin da ke ba da damar canja wurin sauri, za ka iya motsa kuɗi ta hanyar dijital ba tare da cimma iyakokin cire kuɗi ba. - Biyan masu samar da kayayyaki da masu siyarwa ta hanyar canja wuri
Ga ‘yan kasuwa, yi shawarwari don biyan masu samar da kayayyaki ta hanyar canja wurin banki maimakon kuɗi. Wannan yana guje wa kuɗin cire kasuwanci na 5% kuma yana ƙirƙirar ingantattun bayanan lissafi. - Yi la’akari da raba hanyoyin biyan kuɗi
Idan kuna buƙatar ₦ miliyan 1 don ciniki, kuna iya cire ₦500,000 (don guje wa kuɗaɗen shiga) sannan ku shirya canja wurin banki don sauran ₦500,000.
- Fahimci cewa raba asusun ba ya taimakawa.
CBN tana bin diddigin cire kuɗi ga kowane mutum a duk bankuna. Cire ₦300,000 daga Banki A da ₦300,000 daga Banki B a cikin wannan makon har yanzu ya kai ₦600,000, wanda hakan ke haifar da kuɗaɗen da suka wuce ₦100,000.
Yadda Kayan Aikin Kuɗi na Dijital Za Su Iya Taimakawa
Tare da sabbin ƙa’idodin CBN, sarrafa kuɗi ta hanyar dijital ya zama dole. Kayan aikin kuɗi na dijital na iya taimaka muku:
Shirya kuɗin kashe kuɗi ta hanyar dijital: Riƙe kuɗin yau da kullun a cikin walat ɗin dijital ko asusun ajiya
Shirya manyan kuɗaɗe: Ajiye kuɗi a gefe a hankali don manyan alkawurra
Gudun kuɗi ta atomatik: Shirya tanadi na yau da kullun don guje wa cire kuɗi na mintuna na ƙarshe
Ka rage dogaro da ATM: Ajiye kuɗi ta hanyar dijital ba tare da rage yawan cire kuɗi ba
Gina kyawawan halaye: Najeriya tana komawa ga kuɗin dijital; daidaitawa da wuri yana taimakawa gujewa
Abin da ‘yan Najeriya Ya Kamata Su Yi Tsoro Ci Gaba
Kuɗi zai ci gaba da kasancewa a shirye, amma ana sarrafa shi: Har yanzu kuna iya amfani da kuɗi; kawai kuna fuskantar iyaka kan manyan cire kuɗi.
Biyan kuɗi na dijital zai ci gaba da ƙaruwa: Su ne mafi arha kuma mafi sauƙi ga yawancin ma’amaloli.
Kasuwanci da mutane waɗanda suka daidaita da wuri za su guji kuɗaɗen da ba dole ba: Waɗanda suka ƙi canji za su biya dubban ko ma miliyoyin kuɗin cire kuɗi.
Tsarin kuɗi zai fi muhimmanci fiye da kowane lokaci: Sanin buƙatun kuɗin ku a gaba da kuma lokacin cire kuɗi ya zama mahimmanci.
Kayan aikin da ke taimaka muku sarrafa kuɗi ta hanyar dijital za su zama mahimmanci: Ko dai manhajar wayar hannu ce ta bankin ku, walat ɗin dijital, ko dandamalin saka hannun jari, jin daɗin gudanar da kuɗi ta dijital ba zaɓi bane.
Najeriya ba ta kawar da kuɗi ba, amma alkiblar a bayyane take: amfani da kuɗi mai yawa yanzu zai zo da iyaka kuma, sau da yawa, ƙarin kuɗi.
Tambayoyin da Ake Yawan Yi
- Shin CBN yana ƙoƙarin hana kuɗi?
A’a. Kuɗi ya kasance mai sauƙi kuma zai ci gaba da kasancewa a kasuwa. Duk da haka, CBN yana sa manyan ma’amaloli na kuɗi su fi tsada don ƙarfafa biyan kuɗi na dijital, waɗanda suka fi arha don sarrafawa, mafi bayyananne, kuma mafi wahalar amfani da su don satar kuɗi. Wannan wani ɓangare ne na yanayin tattalin arzikin duniya na rashin kuɗi. - Zan iya cire fiye da ₦500k a cikin mako guda a matsayin mutum ɗaya?
Eh, amma za ku biya kuɗin 3% akan adadin da ya wuce ₦500k. Babu wani haramci na musamman; kawai yana ƙara tsada. Idan kuna buƙatar kuɗin cikin gaggawa, za ku iya samunsa, amma zai kashe ku. - Shin cire kuɗi daga ATM wani ɓangare ne na iyakar mako-mako?
Eh. ATM, POS cash back, da cire kuɗi daga kanti duk suna cikin iyakar ₦500,000 na mako-mako. ATM ɗin yana da iyaka daban-daban ta yau da kullun (₦100,000), amma waɗannan cire kuɗi na yau da kullun suna taruwa zuwa iyakar mako-mako. - Shin kasuwanci za su iya cire fiye da ₦5 miliyan a mako?
Eh, amma dole ne su biya kuɗin cire kuɗi na 5% akan adadin da ya wuce ₦5 miliyan. Ga wani kamfani da ke cire ₦ miliyan 10 a kowane mako, wannan shine ₦250,000 a kowace mako, ko kuma ₦ miliyan 13 a kowace shekara. - Shin har yanzu ana karɓar kuɗin ajiya?
A’a. CBN ta cire duk kuɗin ajiya. Za ku iya ajiye duk wani adadin kuɗi ba tare da caji ba. Wannan labari ne mai daɗi kuma yana sa tsarin banki ya fi sauƙi ga masu ajiya. - Me zai faru idan na cire kuɗi daga bankuna da yawa?
Ba kome ba. CBN tana bin diddigin cire kuɗi ga kowane mutum (ko kowane kasuwanci) a cikin tsarin banki gaba ɗaya. Cire ₦300,000 daga bankuna uku daban-daban a cikin mako guda ya kai ₦900,000, wanda ke haifar da kuɗaɗen da suka wuce ₦400,000
Tunani na Ƙarshe
Ba kwa buƙatar firgita. Kawai kuna buƙatar fahimtar sabbin ƙa’idodi kuma ku daidaita halayenku daidai.
Yayin da Najeriya ke ci gaba da canzawa zuwa biyan kuɗi na dijital, tsara kuɗin ku, ba kawai kashe su ba, ya zama mafi mahimmanci. Mutane da ‘yan kasuwa mafi nasara za su kasance waɗanda suka rungumi kayan aikin kuɗi na dijital da wuri, suka tsara buƙatunsu na kuɗi da dabara, kuma suka ɗauki waɗannan canje-canje a matsayin dama ta gina kyawawan halaye na kuɗi.
An tsara manufar ne don sa kuɗi ya fi tsada kuma kuɗin dijital ya fi jan hankali. Ta hanyar fahimtar yadda tsarin ke aiki da kuma daidaita halayenku, za ku iya rage kuɗaɗen shiga, rage dogaro da kuɗin zahiri, da kuma sanya kanku don samun nasara a cikin yanayin kuɗi mai tasowa na Najeriya.
Ga waɗanda suka yi shiri, wannan sauyi na iya zama mai sauƙi har ma da amfani. Ga waɗanda suka ƙi, kuɗin za su yi ta ƙaruwa da sauri. Zaɓin naku ne.



