Kungiyoyi Masu Zaman Kansu Sun Haɗa Kai Da Shugabannin Gargajiya, Addinai Kan Hijira Mai Inganci, Juriyar Al’umma a Kano

Da fatan za a raba

Shirin Bayar da Bayanai Kan Lafiyar Matasa (AHIP), tare da haɗin gwiwar Ƙungiyar Ƙasa da Ƙasa don Hijira ta hanyar Damar Juriya don Wayar da Kan Jama’a, Ciniki, da Dorewa (ROOTS), ya shirya wani taron manufofi na kwanaki biyu da nufin ƙarfafa haɗin gwiwa da shugabannin gwamnatocin gargajiya da na ƙananan hukumomi don haɓaka ƙaura mai aminci, sake shiga cikin jama’a, da juriyar al’umma a Jihar Kano.

Taron ya haɗu da sarakunan gargajiya, shugabannin addinai, da sauran masu ruwa da tsaki don tattauna dabarun magance ƙalubalen ƙaura mara tsari, musamman tsakanin matasa da mata.

Da yake jawabi a wurin taron, Sakataren Gundumar Tarauni, Jamilu Wada, ya bayyana taron a matsayin wanda ya dace, yana mai lura da ƙaruwar matasa da mata da ke shiga tafiye-tafiye marasa tsari, waɗanda da yawa daga cikinsu ke ƙarewa a matsayin ma’aikatan gida ko kuma suna fuskantar wasu nau’ikan cin zarafi a ƙasashen waje.

Ya danganta ƙaruwar ƙaura ba bisa ƙa’ida ba da ƙalubalen tattalin arziki, gami da raguwar darajar naira, wanda ya ce sau da yawa yana sa damar zuwa ƙasashen waje ta zama mafi kyau. Ya kuma gano fataucin miyagun ƙwayoyi da shan muggan ƙwayoyi a matsayin abubuwan da ke taimakawa.

Wada ya yi kira ga hukumomin gwamnati da masu ruwa da tsaki da su ƙara himma wajen wayar da kan jama’a game da haɗarin da ke tattare da ƙaura ba bisa ƙa’ida ba. Ya kuma yi kira ga hukumomi da su tabbatar da cewa an ware damar samun aiki da shirye-shiryen ci gaba daidai gwargwado ga al’ummomin da ke karɓar baƙi kamar yadda doka ta tanada.

“Idan kana da ilimi kuma kana neman aiki ta hanyar shari’a, babu wata matsala da hakan. Duk da haka, sanya rayuwarka cikin haɗari ta hanyar barin ƙasar don yin aiki a matsayin mai taimaka wa gida ba tare da takaddun shaida ba sau da yawa yakan haifar da manyan matsaloli,”

Haka kuma da yake magana, Babban Limamin Masallacin Babban Masallacin Bunkure, Shuaibu Alhassan, ya bayyana halin da ake ciki na ƙaura ba bisa ƙa’ida ba zuwa ƙasashen waje a matsayin abin tsoro kuma ya yi kira da a haɗa kai don magance matsalar.

A cewarsa, yawancin ‘yan cirani suna faɗawa cikin mawuyacin hali, suna fuskantar ƙalubalen lafiya, suna fuskantar matsalolin shari’a a ƙasashen waje, ko kuma suna rasa rayukansu yayin da suke ƙoƙarin shiga cikin mawuyacin hali.

Ya yi alƙawarin goyon bayan shugabannin addini don cimma manufofin wannan shiri kuma ya jaddada mahimmancin wayar da kan al’umma.

Alhassan ya ƙara kira ga masu ba da agaji da abokan hulɗa na ci gaba da tallafawa shirye-shiryen ƙirƙirar aiki da kasuwanci, yana mai jaddada cewa ƙara samun damar samun damar tattalin arziki zai rage kwarin gwiwar ƙaura ba bisa ƙa’ida ba sosai.

Hakazalika, Babban Limamin Masallacin Juma’a na Tudun Wada da ke Karamar Hukumar Nasarawa, Imam Nura Iman, ya ce an samu rahotannin mutane da dama da suka yi kasadar rayukansu ta hanyar yin hijira ba bisa ka’ida ba.

Ya lura cewa yayin da hijira za ta iya bayar da gudummawa mai kyau ga ci gaba idan aka yi ta bisa doka, hijira ba bisa ka’ida ba sau da yawa tana haifar da asarar rayuka, raunin tunani, da sauran ƙalubalen zamantakewa.

Imam Nura ya bayyana kwarin gwiwar cewa shawarwarin da suka fito daga taron, idan aka aiwatar da su yadda ya kamata, za su taimaka wajen rage yawan hijira ba bisa ka’ida ba a cikin al’ummomi a fadin jihar.

Ya yaba wa shirin AHIP ROOTS saboda shiga tsakani kuma ya tabbatar wa mahalarta cewa shugabannin addini za su ci gaba da wayar da kan jama’a game da haɗarin da ke tattare da ƙaura mara aminci.

AHIP tana aiwatar da Shirin ROOTS ta hanyar Ƙungiyar Ƙasa da Ƙasa don Hijira (IOM), tare da tallafin kuɗi daga Tarayyar Turai a ƙarƙashin shirin Tallafawa ‘Yancin Juna da Hijira a Yammacin Afirka – Mataki na II (FMM Yammacin Afirka II).

  • Labarai masu alaka

    Masu Kai Hari Sun Sace Tsohon Kakakin Sojojin Najeriya Manjo Janar Rabe Abubakar da Matarsa ​​A Katsina

    Da fatan za a raba

    An ruwaito cewa wasu da ake zargin ‘yan fashi ne suka sace Manjo Janar Rabe Abubakar (mai ritaya), tsohon Daraktan Yada Labarai na Tsaro da matarsa, a kan hanyar Matazu ta Jihar Katsina.

    Kara karantawa

    Gwamnatin Tarayya Ta Bayyana Hutun Laraba Da Alhamis Don Eid-el-Kabir

    Da fatan za a raba

    Gwamnatin Tarayya ta ayyana Laraba, 27 ga Mayu, da Alhamis, 28 ga Mayu, 2026, a matsayin ranakun hutu na jama’a don bikin Eid-el-Kabir na wannan shekarar.

    Kara karantawa

    0 0 kuri'u
    Ƙimar Labari
    Subscribe
    Sanar da
    guest

    0 Sharhi
    Mafi tsufa
    Sabuwa Mafi Yawan Zabe

    Labarai daga Jihohi

    ‘Yan Sanda Sun Kama Wanda Ake Zargi A Kan Iyakar Zamfara da Katsina Da Harsasai 800 AK-47 A Cikin Tankin Mai Na Babura

    ‘Yan Sanda Sun Kama Wanda Ake Zargi A Kan Iyakar Zamfara da Katsina Da Harsasai 800 AK-47 A Cikin Tankin Mai Na Babura

    Hukumar Kwastam ta Najeriya ta ziyarci hukumomin tsaro na ‘yan’uwa mata domin inganta hadin gwiwa tsakanin hukumomin da kuma tsaron kan iyakoki

    Hukumar Kwastam ta Najeriya ta ziyarci hukumomin tsaro na ‘yan’uwa mata domin inganta hadin gwiwa tsakanin hukumomin da kuma tsaron kan iyakoki
    0
    Bayyana tunanin ku kuma sami bayanai kyautax
    ()
    x