Gwamna Radda Ya Yi Kira Da A Zuba Jari A Horar Da Sana’o’i, Fasaha, Yayin Da Ya Samu Digiri Na 500 A Katsina

Da fatan za a raba

Gwamnatin Jihar Katsina, tare da hadin gwiwar Family Homes Funds Limited (FHFL), ta yaye ƙwararrun ma’aikata 500 a ƙarƙashin wani babban shirin neman ƙwarewa da nufin haɓaka ƙarfafa matasa, ƙirƙirar aiki, haɓaka ƙwarewar fasaha, da ci gaban tattalin arziki mai ɗorewa a jihar.

An ba wa waɗanda aka horar takardar shaidar manyan sana’o’in gini, ciki har da gini, aikin kafinta, aikin famfo, shigar da wutar lantarki, tayal, da fenti, wanda hakan ya ba su ƙwarewa ta aiki, wacce ta dace da masana’antu don dogaro da kai da kuma samun aiki.

Da yake jawabi a bikin kammala karatun da aka gudanar a Dandalin Jama’a, Gidan Gwamnati, Katsina.

Gwamna Radda ya bayyana cewa duk da cewa an tsara shirin ne don masu cin gajiyar 150 a kowace jiha, Katsina ta faɗaɗa shigarta zuwa 500, wanda ke nuna ƙudurin gwamnati na haɓaka damammaki ga ‘yan ƙasarta.

“Wannan nasarar ta nuna jajircewarmu ga ci gaban jarin ɗan adam da kuma tabbatar da cewa babu wata dama ga matasanmu da aka ɓata,” in ji shi.

Ya jaddada cewa horar da sana’o’i da fasaha ya kasance muhimmin abu wajen magance rashin aikin yi da kuma gina al’umma mai dogaro da kai, yana mai lura da cewa ilimin boko kawai bai isa ba a cikin tattalin arziki mai saurin canzawa.

“A cikin duniyar da ke sauyawa cikin sauri, ilimin boko kawai bai isa ba. Dole ne mu zuba jari a fannin horar da sana’o’i da fasaha wanda ke ba matasanmu damar yin gasa da kuma samun nasara,” in ji shi.

Gwamnan ya yaba wa Family Homes Funds Limited saboda hadin gwiwar da take yi da jihar, yana mai bayyana shi a matsayin wani misali na hadin gwiwa mai inganci tsakanin gwamnati da abokan hadin gwiwa na ci gaba.

Ya bukaci wadanda suka kammala karatun su ga takardar shaidar su a matsayin tushe ga manyan damammaki kuma ya karfafa su da su kiyaye da’a, kwarewa, da kuma nagarta a fannoni daban-daban.

“Takardar shaidar da kuka samu a yau babbar mabudi ce, amma sadaukarwar ku, aiki tukuru, da jajircewar ku ce za ta bude damarmaki,” in ji shi.

Gwamna Radda ya kara karfafa wa wadanda suka ci gajiyar su rungumi harkokin kasuwanci su zama masu kirkirar aiki maimakon masu neman aiki.

“Kada ku jira aiki – ku zama masu kirkirar aiki. Ku fara kadan, ku yi tunani mai girma, ku kuma girma a hankali yayin da kuke samar da damammaki ga wasu,” in ji shi.

Ya kuma yi kira ga masu gudanar da kamfanoni masu zaman kansu, ‘yan kwangila, da abokan hulɗa na ci gaba da su yi amfani da tarin ƙwararrun masu sana’o’i don ƙarfafa shigar da abubuwan cikin gida da inganta isar da ayyuka, musamman a ayyukan samar da ababen more rayuwa da gidaje da ake ci gaba da yi a faɗin jihar.

Gwamnan ya sake nanata alƙawarin gwamnatinsa na ci gaba da faɗaɗa neman ƙwarewa, haɓaka kasuwanci, da kuma ƙirƙirar ayyukan yi.

“Za mu ci gaba da saka hannun jari a cikin shirye-shiryen da ke ƙarfafa matasanmu, rage talauci, da kuma haɓaka ci gaban tattalin arziki mai haɗaka,” in ji shi.

Ya ƙara bayyana cewa gwamnati tana aiki don haɗa ƙwararrun masu sana’a da ayyukan gwamnati, damar kamfanoni masu zaman kansu, da dandamalin haɗin gwiwa don tabbatar da samar da kuɗi mai ɗorewa.

A farkon jawabinsa, tsohon Ministan Gidaje da Ci Gaban Birane, Arc. Ahmed Musa Dangiwa, ya bayyana shirin a matsayin wani muhimmin shiri da aka yi niyya don magance gibin ƙwarewa a ɓangaren gini na Najeriya.

Ya bayyana cewa shirin ya haɗa da koyar da azuzuwa, horar da wuraren aiki, kayan aikin farawa, takardar shaida a ƙarƙashin Tsarin Cancantar Ƙwarewar Ƙasa, da kuma jagoranci kasuwanci.

Dangiwa ya kuma bayyana cewa ɗaliban da aka horar suna karɓar kuɗin alawus na wata-wata na ₦60,000, wanda Bankin Raya Afirka ya tallafa musu a ƙarƙashin Asusun Tallafawa Matasa da Ƙirƙirar Sabbin Dabaru.

Ya yaba wa Gwamna Radda saboda samar da masauki, tsaro, tallafin jin daɗi, da abinci ga duk waɗanda aka horar a duk lokacin shirin.

Ministan ya kuma sanar da shirin bayar da lada na ₦ miliyan 5 ga waɗanda suka kammala karatun da suka yi fice, gami da kyaututtukan kuɗi ga mafi kyawun masu sana’a maza da mata a fannoni daban-daban.

Shima da yake magana, Manajan Darakta/Shugaba na Family Homes Funds Limited, Mista Abdulmuttalab Mukhtar, ya bayyana shirin FAST a matsayin wani shiri na dabarun da ya mayar da hankali kan haɓaka ƙwarewa da rayuwa mai ɗorewa.

Ya ce shirin yana nuna jajircewar FHFL na saka hannun jari a cikin mutane a matsayin hanya don gina al’ummomi masu juriya da tallafawa ci gaban gidaje na ƙasa.

Mukhtar ya kuma yaba da goyon bayan Shugaba Bola Ahmed Tinubu a ƙarƙashin Tsarin Sabunta Fata, Ma’aikatar Kuɗi ta Tarayya, da kuma abokan hulɗa na fasaha ciki har da Bankin Raya Afirka da C-STEMP.

Wakilan COSMOS Residential City Nigeria Limited sun tabbatar da cewa kamfanin zai ɗauki dukkan ma’aikatan fasaha 500 da aka horar, tare da shirya takardun aiki don fara aiki a mako mai zuwa.

Wannan ya biyo bayan yarjejeniyar fahimtar juna da aka sanya wa hannu a watan Janairun 2026 a ƙarƙashin wani aikin gidaje na ₦155 biliyan wanda ya mayar da hankali kan haɓaka gidaje, ƙirƙirar ayyukan yi, da kuma samar da abinci.

Aikin ya ƙunshi rukunin gidaje 3,750 na Aqua-Agro waɗanda aka tsara don haɓaka rayuwa mai ɗorewa. Mataki na farko ya haɗa da rukunin gidaje 2,500 a yankin ƙaramar hukumar Kankia da rukunin gidaje 1,250 a cikin al’ummar Radda, yankin ƙaramar hukumar Charanchi.

Kowace rukunin gidaje za ta haɗa da kiwon kifi a bayan gida da lambunan kayan lambu don haɓaka dogaro da kai da samar da kuɗi.

Bikin ya samu halartar shugaban ma’aikata, Hon. Abdulkadir Mamman Nasir; babban sakataren sirri, Hon. Abdullahi Aliyu Turaji; membobin majalisar zartarwa ta jihar Katsina; shugabannin ƙananan hukumomi; da kuma ‘yan majalisar dokoki ta jiha.

Ibrahim Kaula Mohammed
Babban Sakataren Yaɗa Labarai na Gwamnan jihar Katsina

6 ga Mayu, 2026

  • Labarai masu alaka

    Gwamna Radda Ya Gaisa Da Mataimaki Sani Na Musamman A Ranar Cika Shekaru 34 Da Haihuwa

    Da fatan za a raba

    Gwamnan Jihar Katsina, Malam Dikko Umaru Radda, ya yaba wa Mataimaki na Musamman, Malam Aliyu Sani saboda biyayyarsa, sadaukarwarsa ga hidima da kuma girmama kowa.

    Kara karantawa

    ‘Yan sandan Katsina sun ceto mutane 27 da aka yi garkuwa da su yayin da ake ci gaba da yaki da laifuka a jihar.

    Da fatan za a raba

    Jami’an rundunar ‘yan sandan Katsina sun ceto mutane 27 da aka yi garkuwa da su a yakin da ake yi da laifuka a jihar.

    Kara karantawa

    0 0 kuri'u
    Ƙimar Labari
    Subscribe
    Sanar da
    guest

    0 Sharhi
    Mafi tsufa
    Sabuwa Mafi Yawan Zabe
    Jawabin cikin layi
    Duba duk sharhi

    Labarai daga Jihohi

    ‘Yan Sanda Sun Kama Wanda Ake Zargi A Kan Iyakar Zamfara da Katsina Da Harsasai 800 AK-47 A Cikin Tankin Mai Na Babura

    ‘Yan Sanda Sun Kama Wanda Ake Zargi A Kan Iyakar Zamfara da Katsina Da Harsasai 800 AK-47 A Cikin Tankin Mai Na Babura

    Hukumar Kwastam ta Najeriya ta ziyarci hukumomin tsaro na ‘yan’uwa mata domin inganta hadin gwiwa tsakanin hukumomin da kuma tsaron kan iyakoki

    Hukumar Kwastam ta Najeriya ta ziyarci hukumomin tsaro na ‘yan’uwa mata domin inganta hadin gwiwa tsakanin hukumomin da kuma tsaron kan iyakoki
    0
    Bayyana tunanin ku kuma sami bayanai kyautax
    ()
    x