- Shugaban KASEDA Ya Yi Alkawarin Yin Tasiri Mai Ma’ana Ga ‘Yan Kasuwa A Taron Hidima
- “Ƙananan Kamfanoni Su Ne Injin Canjin Ƙasa” — Popoola
Gwamnan Jihar Katsina Malam Dikko Umaru Radda Ya Bayyana Cewa Jihar Tana Yi Watsi Da Tsarin Afirka Don Ci Gaban Kamfanoni A Cikin Manufofi Da Shirye-shiryen Hukumar Ci Gaban Kamfanonin Jihar Katsina, KASEDA.
Gwamnan Ya Bayyana Wannan a Ranar Asabar A Taron Hidima Na Babban Matakin Hukumar KASEDA Na 2026 Da Aka Gudanar A Zuma Rock Resort, Jihar Neja.
Gwamnan, Wanda Mataimakin Gwamna Faruk Lawal Ya Wakilta, Ya Ce KASEDA Ta Kai Wani Lokaci Mai Mahimmanci Da Zai Tabbatar Da Abin Da Hukumar Za Ta Zama A Cikin Shekaru Goma Masu Zuwa.
“A ƙarshen wannan taron, ina tsammanin za mu kafa harsashin wata cibiya da ba wai kawai ake girmama ta a cikin iyakokin jiharmu ba, har ma a duk faɗin Afirka a matsayin abin koyi ga ci gaban kamfanoni, kyawun cibiyoyi, kirkire-kirkire, da kuma sauye-sauyen tattalin arziki,” in ji shi.
Gwamnan ya lura cewa ƙananan kamfanoni, ƙanana da matsakaitan masana’antu su ne ginshiƙin kowace tattalin arziki mai jurewa. Suna ƙirƙirar ayyukan yi, suna ƙarfafa kirkire-kirkire, ƙarfafa sarƙoƙin ƙima na gida, rage talauci, suna samar da damammaki ga mata, matasa, masu sana’a, manoma, da ‘yan kasuwa masu tasowa.
Ya ce Katsina ta riga ta sami karramawa ta ƙasa bayan an naɗa ta a matsayin Mafi Kyawun Hukumar Ci Gaban Ƙananan Masana’antu ta Ƙasa a Najeriya, yayin da wani kamfani na asali ya lashe Mafi Kyawun Ƙwararrun Masana’antu a Kyaututtukan MSME na Ƙasa na 2025.
“Bai kamata burinmu ya zama kawai mu kasance cikin mafi kyau a Najeriya ba. Maimakon haka, ya kamata mu gina wata cibiya da wasu jihohi ke nazari da gangan, koyo daga gare ta, kuma su nemi yin kwaikwaya,” in ji Gwamnan.
Gwamna Radda ya kuma nuna Shirin Kayayyakin Samar da Kayayyakin Kasuwanci na Hanyar KASEDA, wanda ke taswirar kamfanonin da ke kan hanya a faɗin ƙananan hukumomi 34 na jihar.
“Cikakken taswirar kamfanonin da ke kan hanya a faɗin ƙananan hukumomi 34 ya bai wa gwamnati fahimtar yanayin kasuwanci a cikin jiharmu,” in ji shi.
Ya bukaci shugabannin KASEDA da su aiwatar da shirin cikin gaggawa bisa ga amincewar gwamnati.
A cewarsa, bai kamata a auna nasarar shirin da adadin tsare-tsaren kasuwanci da aka bayar ba, sai dai ta hanyar samun kuɗi ga ‘yan kasuwa, inganta yawan aiki, faɗaɗa kasuwanni da kuma inganta rayuwar iyalai.
“Gwamnati tana ƙirƙirar yanayi mai kyau, ‘yan kasuwa suna ƙirƙirar wadata. KASEDA tana wanzuwa don tabbatar da cewa an cimma na ƙarshe ta hanyar halitta,” in ji shi.
Tun da farko, a jawabin maraba da ya yi, Darakta Janar na KASEDA, Dr. Babangida Kabir Ruma, ya yi alƙawarin gina wata cibiya da za ta samar da sakamako mai ma’ana.
“Nauyin da aka ɗora mana ya wuce aiwatar da shirye-shirye. Nauyi ne a gina wata cibiya da za ta ƙarfafa kwarin gwiwa, ta samar da sakamako mai ma’ana kuma ta zama abin koyi ga ci gaban kasuwanci a faɗin Najeriya,” in ji Ruma.
Ya lura cewa ‘yan kasuwa a yau suna buƙatar fiye da horo, ya ƙara da cewa suna buƙatar samun kuɗi, kasuwanni, fasaha, ayyukan ba da shawara kan kasuwanci, mafita ta dijital, haɗin gwiwa da cibiyoyi masu amsawa.
“Bari mu yi magana a fili, mu ƙalubalanci ra’ayoyi masu kyau, mu koya daga juna, kuma fiye da duka, mu ci gaba da mai da hankali kan manufa ɗaya ɗaya – don gina wata cibiya mai ƙarfi da za ta iya samar da ƙarin fa’ida ga ‘yan kasuwa da mutanen Jihar Katsina,” in ji DG.
Babban Mai Gabatarwa kuma Babban Jami’in Gudanarwa na CRC Credit Bureau, Ahmed ‘Tunde Popoola, ya yi kira da a yi sauyi mai mahimmanci a yadda Najeriya ke tunkarar ci gaban tattalin arziki, yana mai cewa cibiyoyin ƙananan kamfanoni, ƙanana da matsakaitan masana’antu (MSMEs) “mahimman kayayyakin more rayuwa ne don sauyin tattalin arzikin ƙasa” ba wai kawai tallafawa shirye-shirye ba.
Popoola ya ce ainihin aikin wadata mai haɗaka yana faruwa a matakin ƙasa, ta hanyar hukumomin da aka gina don tallafawa ƙananan kamfanoni. Ya jaddada cewa lokacin da aka gina waɗannan cibiyoyi da niyya, suna gano ƙwararrun ‘yan kasuwa da wuri, suna gina ƙarfin kasuwanci don rayuwa da faɗaɗa, da kuma fallasa gibin kuɗi da ke iyakance damar tattalin arzikin ƙasa.
“Ainihin ma’aunin cibiyar MSME ba shine adadin ‘yan kasuwa da take horarwa ko yawan basussukan da take bayarwa ba. Nasarar ta ta’allaka ne akan yadda take canza kasuwanci yadda ya kamata zuwa injunan kirkire-kirkire, ayyukan yi, samar da arziki, da kuma wadatar tattalin arziki mai hadewa,” in ji Popoola.
Ya lura cewa ga jihohi kamar Katsina, inda talauci ya kai kusan kashi 72.7% bisa ga MPI 2023, cike gibin ta hanyar bunkasa kasuwanci ba zaɓi bane, yana da matukar muhimmanci.
Popoola ta bayyana taswirar hanya ga KASEDA don ta sanya kanta a matsayin mai tsara sauyin tattalin arziki na Jihar Katsina ta hanyar ɗaukar “Tsarin Zamani na Dabaru” maimakon hanyar gargajiya ta horo, tallafi da kuma shiga tsakani na lokaci ɗaya.
Tsarin zamani, a cewar Popoola, ya mayar da hankali kan gina yanayin ƙasa da daidaitawa, jagoranci da bayar da shawarwari kan manufofi, sauƙaƙe saka hannun jari, haɓaka rukuni da sassa, kirkire-kirkire, canjin dijital, da shirye-shiryen fitarwa.
“KASEDA dole ne ta rungumi tsarin zamani don haifar da canjin tattalin arziki na gaske a Katsina,” in ji shi. “Wannan yana nufin ‘yancin kai na doka, mutanen da suka dace da sha’awar kasuwanci, da ‘yancin samun kuɗi don tabbatar da dorewa.”
Popoola ya kuma yi kira da a rungumi fasaha don haifar da tasiri, gami da Rijistar MSME ta Dijital, Tasirin Bayanai, AI don Samun Lamuni, da Haɗin Kasuwa ta Dijital don haɗa kasuwancin Katsina da damar kasuwanci ta yanar gizo da fitarwa.
Ibrahim Kaula Mohammed
Babban Sakataren Yaɗa Labarai na Gwamnan Jihar Katsina
11 Yuli, 2026









