- Ya Kafa Rundunar Aiki ta Kauraye da ‘Yan Daba ta Jihar Katsina don Ƙarfafa Doka da Oda
Gwamnan Jihar Katsina, Malam Dikko Umaru Radda, ya sanya hannu kan wata cikakkiyar Dokar Zartarwa da nufin dakile ayyukan ‘yan daba da makami a faɗin jihar.
Gwamnan ya bayyana hakan a yau a Gidan Gwamnati, Katsina, yayin rattaba hannu kan Dokar Ayyukan ‘Yan Daba (Dakatar da Makamai), 2026, wadda ke ba da tsarin shari’a da na hukumomi mai ƙarfi don hana, sarrafawa, da gurfanar da ayyukan da suka shafi ƙungiyoyi a jihar.
Gwamna Radda ya bayyana cewa an yanke wannan shawara ne saboda ƙaruwar yawan tashin hankalin ƙungiyoyi, ‘yan daba da makami a kan tituna, da kuma rikice-rikicen jama’a, musamman a birane.
Ya sake nanata cewa gwamnati ba za ta lamunci duk wani nau’in rashin bin doka ko wani mataki da zai iya kawo cikas ga zaman lafiyar jama’a da tsaronsu ba.
Dokar Zartarwa, wadda aka bayar a ƙarƙashin Sashe na 5(2) na Kundin Tsarin Mulkin Tarayyar Najeriya (1999 kamar yadda aka gyara) da kuma tanade-tanaden da suka dace na Dokar Laifuka, tana ba wa hukumomin da suka dace ikon ɗaukar mataki mai kyau da kuma yanke hukunci kan duk wani nau’in ta’addanci da laifuka masu alaƙa.
A tsakiyar Dokar akwai kafa Rundunar Tsaro ta Kauraye da Ta’addanci ta Jihar Katsina, wata hukumar tsaro mai hukumomi da yawa da aka ba wa alhakin hana, dannewa, bincike, da gurfanar da mutane da ƙungiyoyi da ke da hannu a ayyukan laifuka.
Rundunar Aiki ta ƙunshi manyan cibiyoyin tsaro da na gwamnati, ciki har da Rundunar ‘Yan sandan Najeriya, Ma’aikatar Ayyukan Jiha (DSS), Rundunar Tsaro da Tsaron Farar Hula ta Najeriya (NSCDC), da Hukumar Kula da Dokokin Shan Miyagun Kwayoyi ta Ƙasa (NDLEA). Sauran sun haɗa da Rundunar Kula da Al’umma ta Jihar Katsina, Hukumar Hisbah ta Jihar Katsina, ma’aikatun da suka dace, da Ƙungiyar Shugabannin Kananan Hukumomi (ALGON).
A cewar Gwamna, Hukumar Aiki tana da ikon gano, sa ido, da kuma wargaza hanyoyin sadarwa na ɓata gari da Kauraye, gudanar da ayyukan leƙen asiri, kama masu laifi, da kuma tabbatar da gurfanar da su cikin gaggawa bisa ga doka.
Ya ƙara da cewa Rundunar Task Force za ta kuma ƙara himma wajen sa ido a wuraren da aka gano wuraren da ake yawan samun hare-hare, kwace makamai da sauran kayan aiki masu haɗari da ake amfani da su a ayyukan laifuka, da kuma yin aiki kafada da kafada da al’ummomi don hana shigar da matasa cikin irin waɗannan ƙungiyoyi.
Gwamna Radda ya ƙara gargaɗin cewa duk wanda aka samu yana aikata ayyukan ta’addanci ko laifuka masu alaƙa zai fuskanci cikakken nauyin doka, yana mai jaddada manufar rashin haƙuri ga halayen laifuka.
Don ƙarfafa aiwatar da doka, Gwamnan ya sanar da kafa kotunan tafi-da-gidanka don tabbatar da an yi shari’a cikin gaggawa da gurfanar da masu laifi.
“Mai girma Babban Lauya zai yi aiki kafada da kafada da Ofishin Babban Alkali don kafa kotunan tafi-da-gidanka waɗanda za su hanzarta bin diddigin shari’o’in da suka shafi ‘Mugun Kauraye da ayyukan ɓata-gari,” in ji shi.
Ya ƙara bayyana cewa Rundunar Task Force za ta yi aiki ƙarƙashin haɗin gwiwar Ma’aikatar Tsaron Cikin Gida da Harkokin Cikin Gida, tare da haɗin gwiwa da dukkan hukumomin tsaro masu dacewa don tabbatar da aiwatar da Dokar yadda ya kamata.
Gwamna Radda ya tabbatar wa ‘yan ƙasa jajircewar gwamnatinsa na kare rayuka da dukiyoyinsu, yana mai bayyana Dokar Zartarwa a matsayin wani mataki mai mahimmanci wajen dawo da zaman lafiya, tsaron jama’a, da kwanciyar hankali a faɗin Jihar Katsina.
“Ba za mu bari rashin bin doka ya bunƙasa a jiharmu ba. Wannan matakin yana nuna ƙudurinmu na kare al’ummominmu da kuma bin doka da oda,” in ji Gwamnan.
Waɗanda suka halarci taron sun haɗa da Sakataren Gwamnatin Jiha, Alhaji Abdullahi Garba Faskari; Shugaban Ƙaramar Hukumar Katsina, Hon. Isah Miqdad; Babban Sakataren Gwamnati na Musamman, Abdullahi Aliyu Turaji; da Shugaban Hukumar Hisbah, Malam Abu Ammar.
Sauran sun haɗa da Sakataren Dindindin na Gidan Gwamnati; Kwamishinan Tsaron Cikin Gida da Harkokin Cikin Gida, Dr. Nasiru Mu’azu Danmusa; Kwamishinan Shari’a, Barista Fadila Mohammed Dikko Ph.D; da kuma wakilin Kwamishinan ‘Yan Sanda, Rundunar ‘Yan Sanda ta Jihar Katsina.
Ibrahim Kaula Mohammed
Babban Sakataren Yaɗa Labarai na Gwamnan Jihar Katsina
14 ga Afrilu, 2026











