- Kwamitin da ke kula da aiwatar da ingantaccen aiwatar da DDR, gina zaman lafiya, da kuma daidaita tsaro
Gwamnan Jihar Katsina, Malam Dikko Umaru Radda, ya ƙaddamar da Kwamitin Kwantar da Makamai, Kwato Makamai da Sake Haɗaka da Jiha (DDR), Kwamitin Zaman Lafiya da Tsaro a ƙarƙashin Ofishin Mai Ba da Shawara kan Tsaron Ƙasa.
An gudanar da bikin rantsar da shi a Gidan Red Chamber, Gidan Muhammadu Buhari, Katsina.
Wannan shiri ya biyo bayan Tsarin Manufofin Ƙasa da aka tsara bayan shawarwari da Cibiyar Yaƙi da Ta’addanci ta Ƙasa (NCTC) ta shirya tare da haɗin gwiwar Shirin Ƙarfafa Zaman Lafiya da Juriya a Najeriya (UK-SPRING) a duk faɗin yankuna shida na siyasa na Najeriya.
Gwamna Radda ya bayyana cewa wannan shiri wani ɓangare ne na dabarun ƙasa baki ɗaya da nufin haɓaka zaman lafiya da kwanciyar hankali mai ɗorewa ta hanyar shiga tsakani da aka tsara bisa ga al’umma.
“An ƙaddamar da wannan shirin a duk yankuna shida na siyasa na ƙasar don tabbatar da zaman lafiya da ci gaba mai ɗorewa a Najeriya,” in ji Gwamnan.
Ya lura cewa an zaɓi Jihar Katsina a matsayin ɗaya daga cikin jihohin gwaji saboda jajircewarta wajen haɗa kan al’umma da dabarun tsaro marasa amfani.
“An zaɓi Jihar Katsina ne saboda godiya ga ƙoƙarinta na ci gaba da haɗa kan tsaro bisa ga al’umma da kuma ɗaukar hanyoyin da ba su da amfani wajen magance rashin tsaro,” in ji shi.
Gwamna Radda ya ƙara da cewa Cibiyar Yaƙi da Ta’addanci ta Ƙasa, tare da haɗin gwiwar UK-SPRING, sun ƙirƙiro tsarin ƙasa, wanda ke buƙatar kowace jiha ta kafa kwamiti na musamman don aiwatarwa.
Kwamitin ya ƙunshi Sakataren Gwamnatin Jiha a matsayin Shugaba; Babban Lauyan Jiha; Kwamishinonin Tsaron Cikin Gida da Harkokin Gida, Noma, da Ci gaban Matasa da Wasanni; Mai Ba da Shawara na Musamman kan Tsaron Al’umma; da Kwamandan Jiha na Hukumar Kula da Tsaron Al’umma.
Sauran membobin sun haɗa da Sakataren Gudanarwa na SEMA; Babban Daraktan Hukumar Gudanar da Ci Gaban Jihar Katsina; Shugaban Kwamitin Tsaro na Majalisar Wakilai; wakilan Rundunar ‘Yan Sandan Nijeriya; wakilan Majalisar Masarautar Katsina da Daura; Majalisar Malamai; da Ƙungiyoyin Ƙungiyoyin Farar Hula, yayin da Ofishin Gwamna (MISHA) ke aiki a matsayin Sakatare.
Ya bayyana sharuddan da kwamitin ya gindaya, wadanda suka hada da ba wa Gwamnatin Jiha da Majalisar Tsaro shawara kan kwace makamai, wargaza rundunar sojoji, sake hadewa, gina zaman lafiya, da kuma daidaita tsaro.
“Kwamitin yana kuma da alhakin kula da tantancewa, tantancewa, gyarawa, da kuma sake hadewar mutane da kungiyoyi da ke son yin watsi da tashin hankali da kuma rungumar zaman lafiya cikin lumana,” in ji Gwamnan.
Ya kuma bukaci kwamitin da ya gabatar da rahotanni lokaci-lokaci tare da hada kai da masu ruwa da tsaki wajen aiwatar da aikin sa.
Gwamna Radda ya bukaci mambobin kwamitin da su sauke nauyin da ke kansu da sadaukarwa, kwarewa, da kuma jajircewa wajen samar da zaman lafiya mai dorewa a jihar.
Shugaban Kwamitin kuma Sakataren Gwamnatin Jiha (SSG), Barista Abdullahi Garba Faskari, ya nuna godiya ga Gwamnan kan amincewar da ya nuna wa membobin.
Ya yaba da hadin gwiwar da ke tsakanin Cibiyar Yaki da Ta’addanci ta Kasa, Shirin UK-SPRING, da kwararrun DDR wajen tallafawa shirin.
Ya kuma yi alkawarin jajircewar kwamitin wajen bin ka’idojin aikinsa da kuma bin ka’idojinsa na aiki tukuru wajen samar da sakamako mai dorewa na zaman lafiya.
Mataimakin Gwamna, Hon. Faruk Lawal ya halarci taron; Kakakin Majalisar Dokokin Jihar Katsina, Hon. Nasir Yahaya Daura; membobin Majalisar Zartarwa ta Jihar Katsina; da sauran manyan jami’an gwamnati.
Ibrahim Kaula Mohammed
Babban Sakataren Yada Labarai na Gwamnan Jihar Katsina
12 ga Mayu, 2026














