Gwamna Radda Ya Karbi Kamfanin Huawei DigiTruck Don Haɓaka Ilimin Dijital a Katsina

Da fatan za a raba
  • Ya Tabbatar da Amfani da Aji na Dijital na Wayar Salula ga Ɗalibai

Gwamnan Jihar Katsina, Malam Dikko Umaru Radda, ya karɓi ajin dijital na wayar salula na Huawei DigiTruck a matsayin wani ɓangare na ƙoƙarin haɓaka ilimin dijital da kuma cike gibin fasaha tsakanin ɗalibai a faɗin jihar.

Bikin gabatarwa na ɗan gajeren lokaci da aka gudanar a Gidan Gwamnati, Katsina, ya nuna wani muhimmin ci gaba a ƙoƙarin jihar na haɗa kan dijital, ƙarfafa matasa, da ilmantarwa bisa fasaha.

Gwamna Radda ya nuna godiyarsa ga wannan shiri, yana mai bayyana shi a matsayin wani shiri na gaggawa wanda zai ƙarfafa ilimin dijital a tsakanin ɗalibai.

“Wannan shiri, gami da ajin wayar salula, intanet, da samar da wutar lantarki, babban mataki ne na magance buƙatun koyon dijital na ɗalibanmu,” in ji shi.

Ya tabbatar da cewa za a yi amfani da wannan wurin yadda ya kamata don amfanin ɗalibai a faɗin jihar.

“Ina so in tabbatar muku cewa za a yi amfani da wannan ajin wayar salula gaba ɗaya don magance ƙalubalen da aka gano a baya, musamman wajen faɗaɗa damar samun ilimin dijital,” in ji Gwamnan.

Gwamna Radda ya lura cewa wannan matakin yana nuna sakamakon ci gaba da hulɗa da kamfanin.

“Muna alfahari da lura cewa wannan yana cikin ƙananan azuzuwan dijital na wayar hannu a ƙasar a yau, kuma sakamakon ziyarar da muka kai ƙungiyar ku ne a bara,” in ji shi.

Ya jaddada buƙatar haɓaka irin waɗannan shirye-shirye don biyan buƙatun da ke ƙaruwa.

“Mun fahimci cewa azuzuwan wayar hannu guda ɗaya ba zai iya magance ƙalubalen da ke akwai ba, amma ya kafa harsashi mai ƙarfi don faɗaɗawa a faɗin jihar,” in ji shi.

Gwamnan ya yaba wa kamfanin da duk masu ba da gudummawa saboda goyon bayansu da jajircewarsu ga ci gaban ilimi.

“Muna matukar godiya da wannan haɗin gwiwa da duk waɗanda suka ba da gudummawa wajen tabbatar da wannan shiri ya zama gaskiya ga Jihar Katsina,” in ji shi.

Ya yaba da rawar da manyan mutane suka taka wajen sauƙaƙe wannan matakin.

“Dole ne in yaba wa Injiniya Bugaje, ɗan Katsina mai alfahari, da kuma dukkan ƙungiyar saboda cika alƙawarinsu da kuma kawo wannan aikin ga nasara,” in ji shi.

Gwamna Radda ya bukaci ɗalibai da su yi amfani da damar da cibiyar ta bayar.

“Ina ƙarfafa ɗalibanmu su yi amfani da wannan dandamali sosai don samun ilimin dijital da ƙwarewar da ake buƙata don makomarsu,” in ji shi.

Tun da farko, Injiniya Aliyu Isah Bugaje ya bayyana gudummawar a matsayin wani abu da ke nuna haɗin gwiwa mai ƙarfi tsakanin Huawei da Jihar Katsina.

Ya ce wannan shiri yana nuna haɗin gwiwa tsakanin ci gaban ilimin dijital da ƙarfafa matasa ta hanyar fasaha.

A cewarsa, ajin wayar hannu na DigiTruck yana wakiltar mafita mai amfani don cike gibin dijital, musamman a cikin al’ummomin da ba su da isasshen tallafi.

Ya ƙara da cewa wannan shiga tsakani zai ba da gudummawa sosai wajen gina ƙarfin aiki na gida da kuma samar wa ɗalibai ƙwarewa masu dacewa ga duniyar zamani.

Injiniya Bugaje ya sake nanata alƙawarinsa, a matsayinsa na ɗan asalin jihar, na ci gaba da tallafawa shirye-shiryen da ke haɓaka ci gaba da kirkire-kirkire.

Da yake magana, Darakta Janar na Hukumar ICT ta Jihar Katsina (KATDICT) Mista Naufal ya bayyana ajin dijital ta wayar hannu a matsayin muhimmin martani ga ƙaruwar buƙatar ilimin dijital.

Ya lura cewa sauyawa zuwa koyo da jarrabawa ta kwamfuta ya sa irin waɗannan shiga tsakani suka zama dole.

A cewarsa, makarantu da yawa a halin yanzu ba su da isassun kayayyakin more rayuwa na dijital, musamman a yankunan karkara.

Ya bayyana cewa an tsara azuzuwan tafi-da-gidanka ne don yawo a cikin al’ummomi, yana samar da damar koyo daidai ga ɗalibai ba tare da la’akari da wurin da suke ba.

DG ya ƙara da cewa shirin zai inganta damar samun kayan aikin dijital, inganta sakamakon koyo, da kuma shirya ɗalibai don makomar da fasaha ta dogara da ita.

Wakilan Huawei Technologies, manyan jami’an gwamnati, da sauran masu ruwa da tsaki a fannin ilimi da fasahar sadarwa sun halarci taron.

Ibrahim Kaula Mohammed
Babban Sakataren Yada Labarai na Gwamnan Jihar Katsina

29 ga Afrilu, 2026

  • Labarai masu alaka

    Sarkin Katsina zai yi wa sabbin Hakimai Uku na Gunduma

    Da fatan za a raba

    Gwamnatin Jihar Katsina ta sanar da cewa Sarkin Katsina, Mai Martaba Alhaji (Dr.) Abdulmumini Kabir Usman, zai jagoranci bikin nadin sabbin Hakimai uku da aka nada.

    Kara karantawa

    Gwamna Abdulrazaq, Buni, Ahmad Aliyu Za Su Gudanar Da Ayyukan Titin Maɓalli da Ilimi a Katsina

    Da fatan za a raba

    Gwamnatin Jihar Katsina za ta ƙaddamar da jerin manyan ayyukan more rayuwa da ilimi da aka gudanar a ƙarƙashin gwamnatin Gwamna Malam Dikko Umaru Radda.

    Kara karantawa

    0 0 kuri'u
    Ƙimar Labari
    Subscribe
    Sanar da
    guest

    0 Sharhi
    Mafi tsufa
    Sabuwa Mafi Yawan Zabe
    Jawabin cikin layi
    Duba duk sharhi

    Labarai daga Jihohi

    ‘Yan Sanda Sun Kama Wanda Ake Zargi A Kan Iyakar Zamfara da Katsina Da Harsasai 800 AK-47 A Cikin Tankin Mai Na Babura

    ‘Yan Sanda Sun Kama Wanda Ake Zargi A Kan Iyakar Zamfara da Katsina Da Harsasai 800 AK-47 A Cikin Tankin Mai Na Babura

    Hukumar Kwastam ta Najeriya ta ziyarci hukumomin tsaro na ‘yan’uwa mata domin inganta hadin gwiwa tsakanin hukumomin da kuma tsaron kan iyakoki

    Hukumar Kwastam ta Najeriya ta ziyarci hukumomin tsaro na ‘yan’uwa mata domin inganta hadin gwiwa tsakanin hukumomin da kuma tsaron kan iyakoki
    0
    Bayyana tunanin ku kuma sami bayanai kyautax
    ()
    x