Gwamna Radda Ya Yi Alkawarin Gyaran Ayyukan Gwamnati, Ya Yi Gargaɗi Kan Karɓar Kuɗi

Da fatan za a raba
  • Masu Ruwa da Tsaki na Ƙananan Hukumomi Sun Yaba Wa Gwamna Radda Gyaran

Gwamnan Jihar Katsina, Malam Dikko Umaru Radda ya sake nanata alƙawarinsa na sake fasalin ayyukan gwamnati da nufin tsaftace ayyukan gwamnati da inganta inganci.

Gwamnan ya bayyana hakan ne yayin da yake karɓar bakuncin tawagar shugabannin hukumomin ƙananan hukumomi, ma’aji, da daraktoci a Fadar Gwamnati.

Shugaban Hukumar Ayyukan Ƙananan Hukumomi, Usman Aliyu Maska ne ya jagoranci tawagar.

“Gwamnatina ta ci gaba da jajircewa wajen tabbatar da inganta ayyukan gwamnati a matakin jiha da na ƙananan hukumomi,” in ji Gwamna Radda.

Gwamnan ya bayyana cewa gwamnatinsa ta gabatar da jarrabawar ƙwarewa ga sakatarorin dindindin, yana mai bayyana cewa an tsara jarrabawar ne don haɓaka ƙwarewa da riƙon amana a cikin ayyukan gwamnati.

“Gwamnatin jihar ta kuma farfaɗo da haɓaka Kwalejin Gudanarwa da ke Funtua don ƙarfafa horo da sake horar da ma’aikatan gwamnati. An kafa cibiyoyi uku na gina ƙarfin aiki don samar da horo ga malamai a lokacin hutun makaranta,” in ji Gwamnan.

Yayin da yake yaba wa ingantattun tsare-tsare a fadin majalisun kananan hukumomi, Gwamna Radda ya yi gargaɗi ga ma’aikatan gudanarwa.

“Kada ku karkatar da kuɗaɗen da aka yi niyya don takamaiman ayyuka. Irin waɗannan ayyuka rashin bin ƙa’ida ne na kuɗi kuma ana iya hukunta su ta hanyar korar su,” in ji Gwamnan.

Ya kuma umarci Mai Ba da Shawara na Musamman kan Kula da Hukumomin Kula da Kananan Hukumomi da ya yi aiki tare da shugabannin majalisun don tabbatar da samar da motocin hukuma ga shugabannin gudanarwa da daraktoci.

Shugaban Hukumar Kula da Ayyukan Kananan Hukumomi, Usman Aliyu Maska, ya yaba da shirin gyaran Gwamna, yana mai cewa wannan ziyarar ta kasance don sake tabbatar da goyon bayan hukumar ga shirin gyaran gwamnan.

“Ya samar da daidaito a fagen aiki da kuma inganta ayyukan da aka yi a matakin farko. Jihar Katsina na ƙara zama wurin da ake amfani da shi wajen cimma manufofi masu inganci na ci gaba,” in ji Maska.

Shugaban Ƙungiyar Ma’aikatan Kananan Hukumomi ta Najeriya (NULGE) a jihar, Nasiru Wada, shi ma ya yaba wa Gwamnan, yana mai bayyana cewa tsarin manufofin abin a yaba ne, musamman shirye-shiryen da aka yi niyya don inganta walwalar ma’aikata a matakin jiha da na ƙananan hukumomi. “An yaba da gabatar da tsarin fansho da aka tsara don inganta jin daɗin waɗanda suka yi ritaya,” in ji Wada.

Wada ya kuma yaba da nadin Mai Ba da Shawara na Musamman kan Kula da Hukumomin Kula da Kananan Hukumomi don magance koke-koken da aka samu daga tantance ma’aikatan ƙananan hukumomi kwanan nan.

Shugaban Ƙungiyar Shugabannin Ƙananan Hukumomi, Mukhtar Aminu Bakori, ya yaba wa Gwamna kan bai wa ƙananan hukumomi ‘yancin cin gashin kansu na kuɗi.

Duk da haka, Bakori ya yi kira da a saki kuɗi don bai wa ƙananan hukumomi damar siyan motocin hukuma ga daraktoci. Ya kuma yi kira da a farfaɗo da shirye-shiryen horar da jami’an ƙananan hukumomi a ƙasashen waje.

Ibrahim Kaula Mohammed
Babban Sakataren Yaɗa Labarai na Gwamnan Jihar Katsina

13 Afrilu, 2026

  • Labarai masu alaka

    Gwamna Radda ya sanya hannu kan Dokar Zartarwa don magance miyagun ayyuka da ‘yan daba

    Da fatan za a raba

    Gwamnan Jihar Katsina, Malam Dikko Radda, ya sanya hannu kan wata cikakkiyar Dokar Zartarwa da nufin dakile ayyukan ‘yan daba da ‘yan daba a faɗin jihar.

    Kara karantawa

    Rundunar ‘yan sandan Katsina ta kama mutane 188 da ake zargi da aikata kisan kai, 14 kuma bisa laifin kisan kai, a kokarin da take yi na ganin an ‘yantar da laifukan jihar.

    Da fatan za a raba

    Jami’an rundunar ‘yan sandan Katsina sun kama mutane 188 da ake zargi da aikata laifuka a jihar.

    Kara karantawa

    0 0 kuri'u
    Ƙimar Labari
    Subscribe
    Sanar da
    guest

    0 Sharhi
    Mafi tsufa
    Sabuwa Mafi Yawan Zabe
    Jawabin cikin layi
    Duba duk sharhi

    Labarai daga Jihohi

    ‘Yan Sanda Sun Kama Wanda Ake Zargi A Kan Iyakar Zamfara da Katsina Da Harsasai 800 AK-47 A Cikin Tankin Mai Na Babura

    ‘Yan Sanda Sun Kama Wanda Ake Zargi A Kan Iyakar Zamfara da Katsina Da Harsasai 800 AK-47 A Cikin Tankin Mai Na Babura

    Hukumar Kwastam ta Najeriya ta ziyarci hukumomin tsaro na ‘yan’uwa mata domin inganta hadin gwiwa tsakanin hukumomin da kuma tsaron kan iyakoki

    Hukumar Kwastam ta Najeriya ta ziyarci hukumomin tsaro na ‘yan’uwa mata domin inganta hadin gwiwa tsakanin hukumomin da kuma tsaron kan iyakoki
    0
    Bayyana tunanin ku kuma sami bayanai kyautax
    ()
    x