Majalisar Zartarwa ta Katsina ta Amince da Kunshin Mayar da Matsuguni ga Matasa 1,662 da suka kammala karatunsu a Kauyen Sana’a

Da fatan za a raba
  • ‘Yan kasuwa 6,200 da ke kan hanya za su amfana daga Shirin Tallafin Kai Tsaye na KASEDA

Majalisar Zartarwa ta Jihar Katsina ta amince da muhimman tsare-tsare da nufin ƙarfafa ƙarfafa matasa, tallafawa ƙananan ‘yan kasuwa, haɓaka yawan amfanin gona, da kuma gyara tsarin haraji na jihar.

An amince da amincewar ne a ranar Laraba yayin taron Majalisar Dokoki ta 6 (2026) da aka gudanar a Ja Chamber, Gidan Janar Muhammadu Buhari, Katsina, kuma Gwamna Malam Dikko Umaru Radda ya jagoranta.

Da yake yi wa ‘yan jarida jawabi bayan taron, Kwamishinan Yaɗa Labarai da Al’adu, Dr. Bala Salisu Zango, ya ce shawarwarin sun nuna ƙudurin gwamnati na samar da ingantaccen rabon dimokuraɗiyya ga mutane bisa ga Ajandar “Gina Makomarku”.

Kwamishinan Ilimi Mai Girma na Fasaha da Sana’o’i, Hon. Sani JB Daura, ya sanar da cewa majalisar ta amince da sayen Kunshin Matsuguni na 2025 ga waɗanda suka kammala karatunsu a Kauyen Sana’a na Matasa 1,662 a faɗin yankunan sanatoci uku na Katsina, Daura, da Malumfashi.

“Wannan shiri yana nuna jajircewar gwamnati na ƙarfafa matasa ta hanyar samun ƙwarewa da kuma samar da kayan aiki na farko don ba su damar dogaro da kansu da kuma rage damuwa ga matasa,” in ji shi.

Darakta Janar na KASEDA, Dakta Babangida Rumah, ya ce majalisar ta kuma amince da sanya alamar shaguna da kasuwanci a gefen hanya guda 6,200 a faɗin birnin jihar da kuma ƙananan hukumomi 34 a shirye-shiryen tallafin kuɗi a ƙarƙashin Shirin Tallafin Kai Tsaye.

“Wannan ƙoƙarin ya biyo bayan nasarar taswirar hanya ta ƙananan kamfanoni, ƙanana da matsakaitan masana’antu da Hukumar Raya Kamfanoni ta Jihar Katsina ta gudanar don gano da kuma tallafawa ‘yan kasuwa masu cancanta,” in ji shi.

Dangane da noma, Kwamishinan, Lawal Aliyu Shargalle, ya bayyana cewa majalisar ta amince da siyan iri-iri masu inganci daga kamfanoni masu suna da dillalan noma don rarrabawa ga manoma a farashin tallafi na kakar noma ta 2026.

“An tsara wannan shiga tsakani ne don haɓaka yawan amfanin gona ta hanyar tabbatar da cewa manoma suna da damar samun ingantattun kayan aiki da ayyukan tallafi,” in ji shi.

Shugaban Hukumar Harajin Cikin Gida ta Jihar Katsina, Isyaku Muhammed, ya ce majalisar ta ƙara amincewa da aiwatar da Dokar Gyaran Haraji ta 2025 don daidaita tsarin gudanar da haraji na jihar, tare da gabatar da daftarin Dokar kan dokar samun kuɗi mai ƙarfi da daidaita farashi da haraji ga Majalisar Dokokin Jihar.

“Wannan gyaran zai samar da sauƙi ga masu samun kuɗi masu ƙarancin kuɗi da kuma ‘yan ƙasa masu rauni, yayin da kuma zai ƙarfafa tushen samun kuɗin shiga na jihar ta hanyar tsarin haraji mai inganci da gaskiya,” in ji shi.

Amincewar ta yi daidai da jajircewar Gwamna Radda na gina Jihar Katsina mai haɗin kai, tattalin arziki, da kuma dogaro da kai a ƙarƙashin ajandarsa ta “Gina Makomarku”.

Ibrahim Kaula Mohammed
Babban Sakataren Yaɗa Labarai na Gwamnan Katsina

8 ga Afrilu, 2026

  • Labarai masu alaka

    Kotu ta amince da Dr Kabiru Tanimu Turaki (SAN) da kuma Kwamitin Aiki na Ƙasa na Riko (INWC) na jam’iyyar PDP mai mutum 13

    Da fatan za a raba

    Kwamitin Riko na Jam’iyyar PDP ta Jihar Adamawa ta yi maraba da hukuncin Kotun Daukaka Kara da ya soke Kwamitin Kula da Jam’iyyar na Ƙasa, yayin da ta amince da hukunce-hukuncen da suka gabata waɗanda suka tabbatar da dakatar da Kamaldeen Adeyemi Ajibade (SAN), Sam Anyanwu, da sauransu.

    Kara karantawa

    Kungiyoyi Masu Zaman Kansu Sun Haɗa Kai Da Shugabannin Gargajiya, Addinai Kan Hijira Mai Inganci, Juriyar Al’umma a Kano

    Da fatan za a raba

    Shirin Bayar da Bayanai Kan Lafiyar Matasa (AHIP), tare da haɗin gwiwar Ƙungiyar Ƙasa da Ƙasa don Hijira ta hanyar Damar Juriya don Wayar da Kan Jama’a, Ciniki, da Dorewa (ROOTS), ya shirya wani taron manufofi na kwanaki biyu da nufin ƙarfafa haɗin gwiwa da shugabannin gwamnatocin gargajiya da na ƙananan hukumomi don haɓaka ƙaura mai aminci, sake shiga cikin jama’a, da juriyar al’umma a Jihar Kano.

    Kara karantawa

    0 0 kuri'u
    Ƙimar Labari
    Subscribe
    Sanar da
    guest

    0 Sharhi
    Mafi tsufa
    Sabuwa Mafi Yawan Zabe

    Labarai daga Jihohi

    ‘Yan Sanda Sun Kama Wanda Ake Zargi A Kan Iyakar Zamfara da Katsina Da Harsasai 800 AK-47 A Cikin Tankin Mai Na Babura

    ‘Yan Sanda Sun Kama Wanda Ake Zargi A Kan Iyakar Zamfara da Katsina Da Harsasai 800 AK-47 A Cikin Tankin Mai Na Babura

    Hukumar Kwastam ta Najeriya ta ziyarci hukumomin tsaro na ‘yan’uwa mata domin inganta hadin gwiwa tsakanin hukumomin da kuma tsaron kan iyakoki

    Hukumar Kwastam ta Najeriya ta ziyarci hukumomin tsaro na ‘yan’uwa mata domin inganta hadin gwiwa tsakanin hukumomin da kuma tsaron kan iyakoki
    0
    Bayyana tunanin ku kuma sami bayanai kyautax
    ()
    x