Gwamna Radda Ya Taya Gwamnonin Arewa Murnar Sabunta Sha’anin Tsaro da Ci Gaba a Taron Abuja

Da fatan za a raba

Gwamnan Jihar Katsina, Malam Dikko Umaru Radda, wanda Malam Faruk Lawal Jobe ya wakilta, ya shiga sahun Gwamnonin Jihohi 19 na Arewa a ranar Litinin don sabunta alƙawarin magance rashin tsaro da haɓaka ci gaba a faɗin yankin a taron Ƙungiyar Gwamnonin Jihohin Arewa da aka gudanar a Abuja.

A yayin taron, Gwamnan Jihar Gombe kuma Shugaban Ƙungiyar, Muhammadu Inuwa Yahaya, ya ce yankin ya sami ɗan ci gaba a fannin tsaro tun bayan taronsu na ƙarshe a watan Disamba na 2025.

Duk da haka, ya yi gargaɗin cewa babu wani wuri na rashin jin daɗi, yana mai jaddada cewa dole ne gwamnoni su ci gaba da ƙoƙarin haɗin gwiwa don magance barazanar da ke tasowa da kuma tabbatar da zaman lafiya mai ɗorewa.

Yahaya ya ce Ƙungiyar ta ci gaba da jajircewa wajen tallafawa Gwamnatin Tarayya ƙarƙashin jagorancin Bola Ahmed Tinubu wajen magance ƙalubalen tsaro a faɗin ƙasar.

Ya ƙara da cewa Asusun Amincewa da Tsaro na Jihohin Arewa da aka tsara, tare da bayar da gudummawar ₦ biliyan 1 a kowane wata ga kowace jiha, zai ƙarfafa ayyukan tsaro na yanki.

Shugaban ya yaba wa jihohin da suka riga suka fara biyan kuɗi kuma ya yi kira ga sauran su yi biyayya ba tare da ɓata lokaci ba.

Ya kuma bayyana cewa gwamnoni sun amince su bayar da gudummawar kuɗi don gina sakatariyar dindindin ga Dandalin don inganta haɗin kai da aiwatar da manufofi.

Dangane da gyare-gyaren tsaro, Yahaya ya sake nanata goyon bayan Dandalin ga ƙirƙirar ‘yan sandan jihohi, yana mai lura da cewa ‘yan sandan yanki sun kasance mabuɗin magance matsalolin tsaro masu sarkakiya a Arewa.

Ya ƙara jaddada buƙatar magance tushen rashin tsaro, gami da talauci, rashin aikin yi, da jahilci, musamman ƙaruwar adadin yaran da ba sa zuwa makaranta.

Gwamnonin sun kuma yi alƙawarin yin aiki tare da Gwamnatin Tarayya da masu ruwa da tsaki don hana rikicin manoma da makiyaya kafin lokacin damina, tare da tallafawa gyare-gyaren dabbobi.

A cikin wata sanarwa da aka fitar a ƙarshen taron, Dandalin ya sake tabbatar da haɗin kai da jajircewarsa wajen ƙarfafa haɗin gwiwa tsakanin ƙasashe membobin.

Gwamnonin sun kuma ƙuduri aniyar tallafawa gyare-gyaren dijital a cikin Dandalin, bincika sabbin damarmakin samun kuɗi, da kuma ci gaba da haɗa hannu kan ayyukan haɓaka makamashi.

Sun yi kira ga ‘yan Najeriya da su goyi bayan Shugaban Ƙasa, hukumomin tsaro, da kuma ci gaba da ƙoƙarin tabbatar da tsaron ƙasar.

Hukumar Yaɗa Labarai

31 ga Maris 2026

  • Labarai masu alaka

    Jami’an tsaro sun kwato dabbobi 117, sun kuma dakile yunkurin satar shanu

    Da fatan za a raba

    Rundunar ‘yan sandan jihar Katsina, tare da hadin gwiwar sojoji da kuma membobin rundunar tsaro ta jihar Katsina (KSCWC), sun yi nasarar dakile wani yunkurin satar shanu tare da kwato dabbobi 117 da aka sace a karamar hukumar Charanchi.

    Kara karantawa

    Gwamna Radda Ya Amince Da Rage Kudin Titin Gari Kilomita 20.37, Ya Kafa Sashen Kirkire-kirkire

    Da fatan za a raba

    Gwamnan Jihar Katsina, Malam Dikko Umaru Radda, Ya Amince Da Muhimman Manufofi Da Ayyukan Kayayyakin more rayuwa Don Haɓaka Sabbin Dabaru Ga Matasa, Inganta Ilimi, Faɗaɗa Sabbin Kayayyaki, Ƙarfafa Samar Da Ruwa, Rage Ambaliyar Ruwa, Da Kuma Kare Mata Da ‘Yan Mata A Faɗin Jihar.

    Kara karantawa

    0 0 kuri'u
    Ƙimar Labari
    Subscribe
    Sanar da
    guest

    0 Sharhi
    Mafi tsufa
    Sabuwa Mafi Yawan Zabe

    Labarai daga Jihohi

    ‘Yan Sanda Sun Kama Wanda Ake Zargi A Kan Iyakar Zamfara da Katsina Da Harsasai 800 AK-47 A Cikin Tankin Mai Na Babura

    ‘Yan Sanda Sun Kama Wanda Ake Zargi A Kan Iyakar Zamfara da Katsina Da Harsasai 800 AK-47 A Cikin Tankin Mai Na Babura

    Hukumar Kwastam ta Najeriya ta ziyarci hukumomin tsaro na ‘yan’uwa mata domin inganta hadin gwiwa tsakanin hukumomin da kuma tsaron kan iyakoki

    Hukumar Kwastam ta Najeriya ta ziyarci hukumomin tsaro na ‘yan’uwa mata domin inganta hadin gwiwa tsakanin hukumomin da kuma tsaron kan iyakoki
    0
    Bayyana tunanin ku kuma sami bayanai kyautax
    ()
    x