Gwamnan Jihar Katsina kuma Shugaban Ƙungiyar Gwamnonin Arewa maso Yamma, Mai Girma Malam Dikko Umaru Radda, PhD, CON, ya sake nanata cewa ci gaba da haɗin gwiwa da kuma ɗaukar nauyi tare suna da matuƙar muhimmanci wajen magance matsalolin rashin tsaro da ci gaba a faɗin yankin.
Gwamna Radda ya bayyana haka a taron 3 na Ƙungiyar Gwamnonin Arewa maso Yamma da aka gudanar a Abuja, inda Ƙungiyar ta amince da kuma ƙaddamar da Tsarin Zaman Lafiya, Tsaro da Ci Gaba na Arewa maso Yamma (2026–2030) a matsayin tsarin dabarun aiwatar da ayyukan yanki.
“Tsarin yana ba da hangen nesa da abubuwan da muka fi mayar da hankali a kansu. Yanzu dole ne mu yi aiki da ƙuduri don fassara wannan zuwa sakamako mai ma’ana ga mutanenmu,” in ji shi.
Ya lura cewa Tsarin yana mayar da martani ga ƙalubale masu sarkakiya da haɗin gwiwa da ke fuskantar yankin, gami da rashin tsaro, laifukan da aka tsara, da raunin zamantakewa da tattalin arziki, waɗanda ke buƙatar haɗin kai da haɗin kai.
Shugaban ya yaba wa Shirin Ci Gaban Majalisar Dinkin Duniya (UNDP) saboda ci gaba da tallafin fasaha da na kuɗi, yana mai bayyana ƙungiyar a matsayin babbar abokiyar hulɗa wajen inganta zaman lafiya, tsaro, da ci gaba a yankin.
Taron ya kuma yi la’akari da batutuwan da suka shafi ƙarfafa cibiyoyi da kuma alkiblar aiki na Sakatariyarsa. Ta amince da tsarin shugabanci wanda ke buƙatar Darakta Janar ya gabatar da tsare-tsaren aiki ga Shugaban don amincewa kafin a gabatar da shi ga membobin don amincewa. An ƙara ba wa Sakatariyar umarni ta jagoranci ƙasashen membobin kan fannoni masu mahimmanci na yanki don tabbatar da daidaita tsare-tsare da kasafin kuɗi.
Dangane da haɗin gwiwar jin kai, Taron ya lura da ci gaba a Jihohin Katsina da Zamfara wajen aiwatar da Manufar ‘Yan Gudun Hijira ta Ƙasa (IDP) da Tsarin Ayyukan Jiha, kuma ya yi kira ga sauran ƙasashe membobin da su rungumi tsarin. Taron ya kuma umurci Sakatariyar da ta haɗa da Manyan Jami’an Kididdiga na Jiha don ƙarfafa tsarin bayanai na yanki don tsara shirye-shirye da yanke shawara bisa ga shaida.
Taron ya sami sabuntawa daga Hukumar Ci Gaban Arewa maso Yamma (NWDC) kuma ya nuna damuwa game da ƙalubalen aiki da ke shafar ingancinsa. Ta jaddada buƙatar bin ƙa’idodi da ƙa’idodi masu tsauri, sannan ta yanke shawarar cewa a magance duk wasu batutuwa da ba a cika ba cikin gaggawa, idan ba haka ba, za a iya kai batun ga Shugaban Ƙasa.
Bayan haka, Ministan Ƙirƙira, Kimiyya da Fasaha, Dakta Kingsley Tochukwu Udeh, SAN, ya gabatar da shirin “Kasuwancin Makamashi Yanzu”, wani shiri na Gwamnatin Tarayya da nufin hanzarta kirkire-kirkire, haɓaka masana’antu, da haɓaka fitar da kayayyaki daga ƙasashen waje a duk faɗin ƙasar. Dandalin ya yi maraba da shirin kuma ya umurci Ministan da ya yi aiki kafada da kafada da Sakatariyar NWGF don tabbatar da cewa an gudanar da dukkan ƙasashe membobinta yadda ya kamata kuma a shiga cikin cikakken haɗin gwiwa.
Dandalin ya sake nanata alƙawarinsa na ƙarfafa haɗin gwiwar yanki, inganta shugabanci, da haɓaka ci gaban zamantakewa da tattalin arziki a faɗin Arewa maso Yamma.
Wadanda suka halarci taron sun haɗa da Gwamnonin Jihohi bakwai na Arewa maso Yamma, abokan hulɗa na ci gaba, da wakilan manyan cibiyoyin yanki da na tarayya.
An Sa hannu:
Ibrahim Kaula Mohammed
Babban Sakataren Yaɗa Labarai na Gwamnan Jihar Katsina
27 ga Maris, 2026















