Gwamna Radda Ya Kaddamar Da Rarraba Kayan Aikin Likitanci da Kayayyakin Medicare Kyauta A Fadin Jihar Katsina

Da fatan za a raba

— Ya Kaddamar Da Alƙawarin Gina Katsina Mai Lafiya da Juriya

Gwamnan Jihar Katsina, Malam Dikko Umaru Radda, ya sake jaddada alƙawarin gwamnatinsa na ƙarfafa tsarin kiwon lafiya da kuma tabbatar da cewa asibitoci a faɗin jihar suna da kayan aiki masu kyau don isar da ingantattun ayyukan kiwon lafiya ga jama’a.

Gwamnan ya yi wannan furucin ne a yau yayin bikin ƙaddamar da rarraba kayan aikin likita da abubuwan amfani da World Medical Relief (WMR), Michigan, Amurka, ta bayar, wanda aka gudanar a Shagunan Magunguna na Salihu Malle Central da ke Katsina.

Shiga tsakani, wanda Ma’aikatar Lafiya ta Jihar Katsina da Hukumar Kayayyakin Magunguna da Magunguna (DMSA) suka yi, ya nuna wani muhimmin ci gaba a ƙoƙarin gwamnati na sabunta hanyoyin samar da kiwon lafiya, inganta kayayyakin asibiti, da kuma haɓaka ƙarfin hidima a faɗin ƙananan hukumomi 34 na jihar.

A cikin jawabinsa, Gwamna Radda ya nuna matuƙar godiya ga World Medical Relief saboda gudummawar da suka bayar ga jinƙai, yana mai bayyana gudummawar a matsayin tallafi mai dacewa da kuma canza rayuwa ga cibiyoyin kiwon lafiya na Katsina.

Ya bayyana cewa, kayan da aka kawo daga Michigan sun haɗa da gadajen asibiti, injunan bincike, kayan aikin tiyata, da sauran muhimman kayayyaki da nufin inganta isar da kiwon lafiya da kuma samar da ingantattun kayan aiki ga likitoci, ma’aikatan jinya, da sauran ƙwararrun lafiya.

“Wannan gudummawar tana wakiltar tausayi a kan iyakoki – haɗin gwiwa da aka gina akan ɗan adam da kuma alhakin da aka raba,” in ji Gwamnan. “Zai taimaka sosai wajen inganta ayyukan asibiti da kuma tabbatar da cewa ma’aikatan lafiyarmu suna da kayan aikin da suke buƙata don ceton rayuka.”

Gwamna Radda ya lura cewa asibitoci da yawa a faɗin jihar sun fuskanci ƙalubale na rashin isassun kayan aiki da tsoffin kayan aiki tsawon shekaru. Ya jaddada cewa gwamnatinsa, tun lokacin da aka kafa ta, ta sanya gyaran kiwon lafiya ɗaya daga cikin manyan abubuwan da ta sa gaba ta hanyar saka hannun jari a kayayyakin more rayuwa, ma’aikata, da haɗin gwiwa.

Ya bayyana shiga tsakani daga World Medical Relief a matsayin ƙarfafa hangen nesa na gwamnatinsa na gina tsarin kiwon lafiya mai ƙarfi, mai sauƙin shiga, da dorewa wanda ke fifita walwalar ‘yan ƙasa.

“Wannan ƙoƙarin ba wai kawai game da kayan aiki ba ne; yana game da ba da bege da mutunci ga marasa lafiya, da kuma tallafawa waɗanda ke kula da su,” in ji Gwamnan. “Gwamnatinmu ta ci gaba da jajircewa wajen ƙirƙirar tsarin kiwon lafiya wanda ke yi wa kowane ɗan ƙasa hidima – ko a cikin al’ummomin karkara ko cibiyoyin birane.”

Gwamnan ya yaba wa Hukumar Magunguna da Kayayyakin Lafiya bisa ga yadda ta tsara yadda ake rarraba kayayyakin, sannan ya gode wa Ma’aikatar Lafiya bisa ga tabbatar da cewa kayayyakin sun isa asibitoci bisa ga buƙatun da aka tabbatar.

Ya ƙara yaba wa Hukumar Lafiya ta Duniya, Michigan, saboda ci gaba da haɗin gwiwarsu, kuma ya yi alƙawarin cewa za a sarrafa kayayyakin da aka bayar yadda ya kamata, kuma a yi amfani da su don cimma babban tasiri.

Ya jaddada cewa, “Babban bikin yau ba wai kawai biki ba ne.” “Wannan tabbaci ne na ƙudurinmu na haɗin gwiwa don gina Jihar Katsina mai lafiya, ƙarfi, da juriya. Tare da abokan hulɗarmu, za mu ci gaba da bin diddigin kula da lafiya ta duniya da kuma kulawa mai inganci ga kowa.”

Tun da farko, Babban Sakatare na Hukumar Magunguna da Kayayyakin Lafiya (DMSA), Pharm. (Dr.) Fatimah Shuaibu Kurfi, ta bayyana cewa jihar ta karɓi kwantena takwas na kayan aikin likita daban-daban daga Hukumar Lafiya ta Duniya, tare da sa ran ƙarin jigilar kayayyaki nan ba da jimawa ba.

Ta lissafa kayayyakin da aka bayar, waɗanda suka haɗa da gadajen asibiti, kayan wasan kwaikwayo, kayan aikin bincike, da masu sa ido kan marasa lafiya, tana mai cewa an rarraba su bisa ga kimanta buƙatu da aka gudanar tare da haɗin gwiwar Hukumar Kula da Ayyukan Asibiti.

Dakta Fatimah ta gode wa Gwamna Radda saboda hangen nesansa na shugabanci da kuma samar da yanayi mai kyau wanda ke ƙarfafa haɗin gwiwa tsakanin ƙasashen duniya don ƙarfafa tsarin kiwon lafiya na Katsina. Ta kuma yi kira da a samar da wutar lantarki ta hanyar amfani da hasken rana ga cibiyoyin DMSA don tabbatar da samar da wutar lantarki mai ɗorewa don adanawa da sarrafa kayayyakin kiwon lafiya yadda ya kamata.

Da yake magana, Babban Manajan Hukumar Kula da Ayyukan Asibitoci (HSMB), Dakta Nazir Mohammed Shehu, ya yaba wa Gwamna Radda saboda goyon bayan da yake bai wa ɓangaren kiwon lafiya, sannan ya bayyana cewa dukkan asibitoci 26 na jihar za su amfana da rabon.

Ya bayyana cewa kayayyakin kiwon lafiya sun haɗa da manyan fannoni kamar na kashin baya, cututtukan zuciya, da kuma cututtukan gastroenterology, kuma za su ƙara yawan asibitoci don samar da ingantaccen kulawa.

Dr. Nazir also commended the Governor for achieving the establishment of Postgraduate Medical Training in Katsina State within just two years of his administration — an accomplishment that had eluded the state for over two decades. Six departments have already received accreditation, making Katsina one of the few states offering a complete medical training pathway from undergraduate to postgraduate levels.

He expressed the gratitude of the entire health workforce and reaffirmed their commitment to maintaining high professional standards in serving the people.

Dignitaries at the event included the Secretary to the State Government, Abdullahi Garba Faskari; Principal Private Secretary, Abdullahi Aliyu Turaji; Chairman, Katsina Local Government, Hon. Isah Miqdad Ad Saude; Executive Secretary, KTSCHMA, Mohammed Ibrahim Safana; Honourable Commissioner for Information, Dr. Bala Salisu Zango.

Also present where the; Director-General of KASEDA, Dr. Babangida Ruma; Representative of the Commissioner for Health, Dr. Lawal Aliyu Rabe; and Chairmen of the Governing Boards of KTSCHMA and DMSA, Isah Ismail Damale and Hamza Muhammad Bordo, among others.

Ibrahim Kaula Mohammed
Chief Press Secretary to the Governor
Katsina State

5th November, 2025

  • Labarai masu alaka

    LABARAI NA HOTUNA: Gwamna Radda Ya Ziyarci Iyalan Marigayi Dr. Mohammed Hassan Koguna, Durbin Kano

    Da fatan za a raba

    Gwamnan Jihar Katsina, Malam Dikko Umaru Radda, a yau ya kai ziyarar ta’aziyya ga iyalan Marigayi Dr. Mohammed Hassan Koguna, Durbin Kano, wanda ya rasu yana da shekaru 87 bayan doguwar rashin lafiya a wani asibiti da ke Abuja.

    Kara karantawa

    Gwamna Radda Ya Kaddamar da Aikin Ruwa na Zobe na Mataki na 1B na ₦Billion 31.8

    Da fatan za a raba

    Gwamnan Jihar Katsina, Malam Dikko Umaru Radda, ya sake jaddada alƙawarin gwamnatinsa na tabbatar da cewa kowane ɗan ƙasa yana jin daɗin samun ruwa mai tsafta da aminci.

    Kara karantawa

    0 0 kuri'u
    Ƙimar Labari
    Subscribe
    Sanar da
    guest

    0 Sharhi
    Mafi tsufa
    Sabuwa Mafi Yawan Zabe
    Jawabin cikin layi
    Duba duk sharhi

    Labarai daga Jihohi

    YAN QARSHE SHIDA SUKA FITO A GASAR KW-IRS TAX KLUBU 2025

    YAN QARSHE SHIDA SUKA FITO A GASAR KW-IRS TAX KLUBU 2025

    Sama da Al’ummomin Ifelodun LG 100 A Kwara Suna Samun Ayyuka

    Sama da Al’ummomin Ifelodun LG 100 A Kwara Suna Samun Ayyuka
    0
    Bayyana tunanin ku kuma sami bayanai kyautax
    ()
    x