- Gwamna Ya Yi Jawabi Ga Malaman Musulunci da Masu Ruwa da Tsaki Kan Maganin Tsaron da Al’umma Ke Jagoranta
Gwamnan Jihar Katsina, Malam Dikko Umaru Radda, ya ƙara himma wajen magance rashin tsaro a jihar ta hanyar yin mu’amala mai faɗi da malaman addinin Musulunci da masu ruwa da tsaki masu mahimmanci da nufin haɓaka hanyoyin magance matsalar fashi da makami da satar mutane bisa ga al’umma.
Da yake yi wa ‘yan jarida jawabi bayan taron da aka yi a Gidan Gwamnati, Katsina, Gwamna Radda ya ce tattaunawa da shugabannin addini ya zama dole don zurfafa fahimtar rikicin da kuma bincika hanyoyin magance matsalar da kuma gano hanyoyin magance matsalar da suka wuce hanyoyin tsaro na yau da kullun.
“Manufar wannan taron ita ce jin ta bakin malaman addinin Musulunci kai tsaye, don fahimtar ra’ayoyinsu kan ƙalubalen tsaro na yanzu, da kuma neman shawararsu kan hanyar da za a bi,” in ji Gwamnan.
Ya jaddada cewa ba za a iya barin yaƙi da ‘yan fashi su kaɗai ya zama wajibi ba, yana mai lura da cewa shiga cikin al’umma yana da matuƙar muhimmanci don cimma zaman lafiya mai ɗorewa.
“Ba za a iya magance wannan matsala ba sai ta hanyar ƙoƙarin hukumomin tsaro. Mutane da al’ummomi suna da muhimmiyar rawa da za su taka wajen dakile ayyukan fashi da makami da satar mutane,” in ji shi.
Gwamna Radda ya bayyana cewa binciken ya nuna cewa abubuwa a cikin al’ummomin yankin galibi suna da hannu wajen tallafawa hanyoyin sadarwa na laifuka, gami da raba bayanai da cinikin dabbobin da aka sace.
“Yawancin hanyoyin samar da kayayyaki, hanyoyin sadarwa na bayanai, har ma da sayar da dabbobin da aka sace sun shafi mutanen da ke zaune a cikinmu. Shi ya sa ake buƙatar wayar da kan al’umma gaba ɗaya don kowa ya taka rawar da ya taka,” in ji shi.
Ya bayyana malaman addinin Musulunci a matsayin manyan abokan hulɗa wajen haɓaka tarbiyyar ɗabi’a da kuma tsara ɗabi’un al’umma, yana mai jaddada cewa jagorancinsu yana da mahimmanci wajen magance rashin tsaro.
“Malamai suna taka muhimmiyar rawa wajen jagorantar ɗabi’un al’umma. Mun gabatar musu da ƙalubalen kuma muka nemi shawararsu yayin da muke aiki don samun mafita mai ɗorewa,” in ji shi.
Gwamna ya ƙara jaddada matakan tsaro da gwamnatin jihar ke ɗauka, gami da ayyukan zartarwa da nufin kawo cikas ga ayyukan tsaro.
“Mun ɗauki matakai masu mahimmanci, ciki har da hana amfani da babura a wasu yankunan ƙananan hukumomi da abin ya shafa kamar Musawa da Matazu, da kuma takaita amfani da na’urorin POS da wuraren caji na yau da kullun waɗanda ke sauƙaƙa ayyukan laifuka,” in ji shi.
Ya kuma bayyana cewa an takaita sayar da kayayyakin mai a faɗin jihar a matsayin wani ɓangare na babban ƙoƙari na iyakance ƙarfin aiki na ƙungiyoyi masu makamai.
“An gabatar da waɗannan matakan ne bayan tattaunawa da shugabannin al’umma daga yankunan da abin ya shafa, kuma za mu ci gaba da jan hankalin duk masu ruwa da tsaki don tabbatar da zaman lafiya da kwanciyar hankali,” in ji shi.
Gwamna Radda ya kuma sanar da cewa Shugaba Bola Ahmed Tinubu ya amince da ɗaukar masu tsaron gandun daji 1,000 don ƙara ƙarfafa ayyukan tsaro a Jihar Katsina. Bola Ahmed Tinubu
“Ina so in gode wa Shugaba saboda amincewa da buƙatarmu ta ɗaukar matasa maza da mata 1,000 a matsayin masu tsaron gandun daji. Za su yi aiki tare da hukumomin tsaro na yau da kullun da ƙungiyoyin sa ido na al’umma,” in ji shi.
Ya ƙara da cewa za a samar da kayan aiki yadda ya kamata don su sauke nauyin da ke kansu na kare al’ummomi a cikin dazuzzuka da yankuna masu nisa na jihar.
Gwamna Radda ya ƙara yaba wa Gwamnatin Tarayya saboda goyon bayanta da kuma ƙaruwar tura jami’an tsaro zuwa Katsina.
“Matakin tura sojoji, ‘yan sanda, da DSS abin ƙarfafa gwiwa ne ƙwarai. Wannan wani aiki ne da muka yi matuƙar godiya,” in ji shi.
Ya yi kira ga ‘yan ƙasa da su kasance cikin shiri kuma su goyi bayan shirye-shiryen gwamnati da nufin maido da zaman lafiya.
“Tsaro nauyi ne na gama gari. Muna kira ga dukkan ‘yan ƙasa da su yi aiki tare da hukumomi da kuma ba da gudummawa ga zaman lafiya a cikin al’ummominmu,” in ji shi.
Ibrahim Kaula Mohammed
Babban Sakataren Yaɗa Labarai na Gwamna Jihar Katsina
16 Yuni, 2026

























