- Katsina ta yi niyya ga ɗaya daga cikin mafi yawan ‘yan APC da aka yi wa rijista ta hanyar dijital a duk faɗin ƙasar – Gwamna Radda
Gwamnan Jihar Katsina, Malam Dikko Umaru Radda, ya shiga cikin Rijistar ‘Yan Takardar Zabe Ta Hanyar Intanet Na All Progressives Congress (APC) a Sashen Zaɓensa na Katuka, Ward Radda, Karamar Hukumar Charanchi, inda ya bayyana aikin a matsayin muhimmin mataki na ƙarfafa dimokuraɗiyya ta cikin gida, haɗin kai da kuma ƙarfin ƙungiya.
Gwamna Radda ya bayyana cewa an gabatar da aikin yin rijista ta hanyar dijital da sake tantancewa a duk faɗin ƙasar ta APC don sabunta da kuma tabbatar da bayanan membobinta, haɓaka gaskiya da kuma tabbatar da cewa an kama kowane memba yadda ya kamata kuma an san shi a cikin tsarin jam’iyyar.
Da yake jawabi a rumfar zaɓensa, Gwamnan ya ce ya halarci aikin ba a matsayin Gwamnan Jihar Katsina ba, amma a matsayinsa na ɗan jam’iyyar APC na yau da kullun, domin nuna daidaito, ladabi da kuma girmama tsarin jam’iyyar.
“A yau, ba ni nan a matsayin Gwamna ba, amma a matsayina na memba mai aminci na jam’iyya. Wannan don nuna a sarari cewa a cikin APC, dukkan ‘yan majalisa daidai suke a gaban kundin tsarin mulki da dokokin jam’iyyar,” in ji shi.
Gwamna Radda ya lura cewa yin rijista ta hanyar lantarki da sake tantancewa zai ƙara ƙarfafa dimokuraɗiyya ta cikin gida kuma ya ba kowane memba jin cewa yana da alaƙa da siyasa da cikakken ‘yancin siyasa.
“Wannan aikin ya nuna a sarari cewa da zarar an yi maka rijista yadda ya kamata kuma an sake tantance ka, ka cancanci neman kowane matsayi, tun daga kansila zuwa Majalisar Dokoki, shugaban ƙananan hukumomi, Gwamna har ma da Shugaban Tarayyar Najeriya,” in ji shi.
Ya yi kira ga dukkan ‘yan APC a faɗin Jihar Katsina waɗanda har yanzu ke da tsoffin katunan membobinsu kawai da su ziyarci runfunan zaɓensu su kammala tsarin yin rijistar dijital da sake tantancewa.
“Ina kira ga dukkan ‘yan jam’iyyarmu, daga matakin unguwa zuwa jiha, da su fito su yi rijista su sake tantancewa. Wannan tsari yana tabbatar da amincewarku kuma yana tabbatar da shigarku cikin siyasa a nan gaba a cikin jam’iyyar,” in ji Gwamnan.
Gwamna Radda ya jaddada cewa shugabannin rundunonin zabe, shugabannin gundumomi da shugabannin jam’iyyar kananan hukumomi dole ne su ɗauki cikakken alhakin tattara jama’a.
“Kowace runduna ta zaɓe dole ne ta ɗauki wannan aikin. Ƙarfinmu a matsayinmu na jam’iyya dole ne ya nuna adadinmu, kuma dole ne mu tabbatar da cewa babu wani memba da ya rage,” in ji shi.
Gwamnan ya kuma yi kira ga shugabannin ƙananan hukumomi, kansiloli da shugabannin jam’iyyar APC guda uku a jihar da su ƙara himma wajen tattara jama’a a yankunansu.
“Ina so dukkan jami’an da muka zaɓa da shugabannin jam’iyyar su koma ga mutanensu su yi gangami sosai domin Katsina ta sami ɗaya daga cikin mafi yawan ‘yan jam’iyyar APC da aka yi wa rijista ta hanyar dijital kuma aka sake tantance su a duk faɗin ƙasar,” in ji shi.
Ya kuma yi kira ga Shugaban Jiha da dukkan Kwamitin Zartarwa na Jiha da su samar da jagoranci mai ƙarfi da kuma haɗin kai mai inganci a duk lokacin aikin.
“Nasarar wannan rajista ta dogara ne akan tsari mai ƙarfi da kulawa. Ina sa ran Kwamitin Zartarwa na Jiha zai tabbatar da cewa aikin ya kasance mai sauƙi, abin dogaro kuma cikakke a duk gundumomi,” in ji Gwamna Radda.
Gwamna Radda ya lura cewa aikin zai ci gaba har zuwa ƙarshen watan Janairu, yana mai tabbatar da cewa akwai isasshen lokaci don a kama dukkan membobin.
“Har yanzu akwai lokaci, amma bai kamata mu jira har sai da minti na ƙarshe ba. Ina kira ga duk membobin da ba su yi rijista ba tukuna kuma su sake tantance su da su yi hakan cikin gaggawa,” in ji shi.
Gwamnan da ya bayyana Katsina a matsayin sansanin APC na gargajiya, ya ce haɗin kan jam’iyyar, shahararta da kuma karɓuwar jama’a dole ne a nuna su a cikin ingantaccen rumbun adana bayanai na membobin dijital.
“Katsina ta kasance gidan APC koyaushe. Dole ne a rubuta babban tushen goyon bayanmu ta hanyar wannan rajistar dijital don ƙarfinmu na gaske ya bayyana a matakin ƙasa,” in ji shi.
Ya kuma yi kira ga dukkan masu riƙe da mukamai na siyasa, gami da shugabannin Ma’aikatu, Sassan da Hukumomi (MDAs) da kuma hukumomin gwamnati, da su shiga cikin cikakken aikin.
“Kowane wanda aka naɗa dole ne ya koma sashin zaɓensa ya yi rijista ya sake tantancewa. Jagoranci ta hanyar misali yana da mahimmanci, kuma dole ne mu nuna aminci da jajircewa ga babbar jam’iyyarmu,” in ji Gwamnan.
Gwamna Radda ya ƙara jawo hankali ga buƙatar ingantaccen Lambar Shaidar Ƙasa (NIN) da Katin Zaɓe na Dindindin (PVC) don yin rijistar dijital.
“A cikin al’ummar yau, musamman a Arewa maso Yamma, samun NIN ba zaɓi bane. Yana da mahimmanci ga shugabanci, samun damammaki da kuma haɗa kai gaba ɗaya cikin ci gaban ƙasa,” in ji shi.
Tun da farko, Shugaban Majalisar APC, Alhaji Ibrahim Sani, wanda Mataimakinsa, Alhaji Aminu Hassan ya wakilta, ya ce mutanen Gundumar Radda da dukkan Karamar Hukumar Charanchi suna alfahari da Gwamna Dikko Umaru Radda saboda salon shugabancinsa.
Ya bukaci mazauna yankin da su ci gaba zuwa gundumominsu da rundunonin zabe don yin rijista da sake tabbatar da membobinsu a cikin aikin da ake gudanarwa.
Hakazalika, Kodinetan Jiha na Aikin Rijista da Sake Tabbatar da Jam’iyyar APC ya ce aikin zai dauki tsawon makonni biyu, bayan haka za a rufe shafin rajista har sai bayan an kammala zaben fidda gwani na jam’iyyar.
Ya lura cewa APC ta kasance jam’iyya mafi karfi a Jihar Katsina kuma yawan jama’a zai kara nuna wannan karfin, ya kara da cewa an tura ma’aikata shida zuwa kowace runduna don gudanar da aikin.
Wadanda suka halarci taron sun hada da Shugaban Jam’iyyar APC na Jiha, Hon. Sani J. B. Daura; Shugaban Ma’aikata na Gwamna, Abdulkadir Mamman Nasir; Alhaji Shamsu Sule, shugabannin rundunonin zabe na unguwanni da na jiha, ‘yan jam’iyya, shugabannin al’umma da magoya baya.
Ibrahim Kaula Mohammed
Babban Sakataren Yada Labarai na Gwamnan Jihar Katsina
16 ga Janairu, 2026











