Majalisar Zartarwa ta Katsina ta amince da gina gidaje 150 da aka kammala, filaye 350 da aka yi wa gyaran fuska, tashar rogo, da kuma tsarin ruwa

Da fatan za a raba

Majalisar Zartarwa ta Jihar Katsina ta amince da ayyukan dabaru da nufin ƙarfafa samar da ruwa, haɓaka sarrafa noma, faɗaɗa gidaje, da zurfafa gyare-gyare a fannin kiwon lafiya da ilimi.

An amince da wannan amincewa a ranar Laraba yayin taron majalisar na 18 a gidan Janar Muhammadu Buhari, Katsina, wanda Gwamna Malam Dikko Umaru Radda ya jagoranta.

Da yake yi wa manema labarai jawabi bayan taron, Kwamishinan Yaɗa Labarai da Al’adu, Dr. Bala Salisu Zango, ya sanar da cewa majalisar ta amince da gina wani ƙaramin gari na samar da ruwa a garin Tsagero da ke ƙaramar hukumar Rimi.

“Wannan aikin zai tabbatar da samar da ruwan sha mai tsafta ga al’ummomin Tsagero da kewaye,” in ji Zango.

Majalisar ta kuma amince da gina Cibiyar Sarrafa Rogo ta Dr. Dikko Radda/Gari a ƙaramar hukumar Batsari don haɓaka noman rogo da ayyukan sarrafa noma.

Dangane da ƙarfafa matasa, kwamishinan ya bayyana cewa majalisar ta amince da samar da kayan aiki, injina, da kayan aiki ga sassa 28 a Katsina Youth Craft Village.

“Wannan jarin zai inganta haɓaka ƙwarewa, inganta samar da aikin yi, da kuma tallafawa ci gaban aiki a tsakanin matasanmu,” in ji shi.

Majalisar ta amince da gina gidaje 150 da aka kammala da filaye 350 da aka yi wa hidima tare da muhimman wurare don magance ƙalubalen gidaje a cikin birnin jihar.

Kwamishinan Ilimi na Asali da Sakandare, Hon. Yusuf Suleiman Jibia, ya bayyana cewa majalisar ta amince da tallafin malaman karkara na ₦30,000 a kowane zango, wanda jimilla ₦90,000 a kowane zaman karatu.

“Wannan tallafin an yi shi ne don ƙarfafa malamai su karɓi guraben aiki a yankunan karkara, su ci gaba da zama a waɗannan wurare, da kuma inganta jajircewarsu ga koyarwa,” in ji Jibia.

Ya sanar da kafa Cibiyoyin Ci Gaban Malamai guda uku a gundumomin Sanata na Katsina, Daura, da Funtua don ƙarfafa ƙarfin malamai.

“Waɗannan cibiyoyi za su samar da shirye-shiryen horo na yau da kullun don haɓaka ayyukan aji da haɓaka isar da koyarwa a faɗin jihar,” in ji kwamishinan.

Ya lura cewa za a ɗauko masu horarwa daga Jami’ar Umaru Musa Yar’adua, Kwalejin Ilimi ta Isah Kaita, da kuma ƙwararrun malamai da suka yi ritaya.

Mai ba da shawara na musamman kan cibiyoyin kiwon lafiya na manyan makarantu, Umar Mammada, ya bayyana cewa majalisar ta amince da shawarwarin da Kwamitin Ayyuka na Ministoci ya bayar don kula da kuma sa ido kan cibiyoyin kiwon lafiya masu zaman kansu a duk faɗin jihar.

“Wannan matakin zai tsaftace isar da kiwon lafiya, ƙarfafa bin ƙa’idodi, da kuma tabbatar da cewa asibitoci masu zaman kansu suna aiki bisa ƙa’idodi masu dacewa,” in ji Mammada.

Kwamishinan Filaye da Tsarin Jiki, Dr. Faisal Kaita, ya sanar da aiwatar da tsare-tsaren da aka sake duba su nan take ga Katsina, Funtua, da Daura.

“Wannan yana nuna ƙoƙarin gwamnati na ci gaba cikin tsari, kayayyakin more rayuwa na zamani, da kuma sauya manyan biranen jihar,” in ji Kaita.

Majalisar ta kuma amince da Tsarin Aiki na Gyaran Kasuwanci na 2026 don inganta sauƙin gudanar da kasuwanci da kuma ƙirƙirar yanayi mai kyau ga masu zuba jari.

Amincewar ta yi daidai da alƙawarin Gwamna Radda na gina Jihar Katsina mai ƙarfi da haɗin kai a ƙarƙashin ajandarsa ta “Gina Makomarku”.

  • Labarai masu alaka

    Gwamna Radda Ya Halarci Sallar Jana’izar Marigayi Muntari Ɗan Aminu, Ɗan’uwan Tsohon Gwamnan Sojan Borno

    Da fatan za a raba

    Gwamnan Jihar Katsina, Malam Dikko Umaru Radda, ya haɗu da ɗaruruwan masu jana’iza a sallar jana’izar Marigayi Muntari Ɗan Aminu, Sakataren Ƙaramar Hukumar Kankia, wanda ya rasu a yau a Asibitin Koyarwa na Tarayya, Katsina, bayan ɗan gajeren rashin lafiya yana da shekaru 63.

    Kara karantawa

    Gwamna Radda Ya Taya Barista Ibrahim Shehu Shema Murnar Naɗin Shugaban Hukumar NSC

    Da fatan za a raba

    Gwamnan Jihar Katsina, Malam Dikko Umaru Radda, ya taya tsohon Gwamnan Jihar Katsina, Barista Ibrahim Shehu Shema, murna kan naɗin da aka yi masa a yau a matsayin Shugaban Hukumar Gudanarwa ta Majalisar Masu Shigo da Kaya ta Najeriya (NSC), bayan naɗin da Shugaba Bola Ahmed Tinubu ya yi masa a baya.

    Kara karantawa

    0 0 kuri'u
    Ƙimar Labari
    Subscribe
    Sanar da
    guest

    0 Sharhi
    Mafi tsufa
    Sabuwa Mafi Yawan Zabe
    Jawabin cikin layi
    Duba duk sharhi

    Labarai daga Jihohi

    Gwamna Abdulrazaq ya yi Allah wadai da harin Eruku,

    Gwamna Abdulrazaq ya yi Allah wadai da harin Eruku,

    YAN QARSHE SHIDA SUKA FITO A GASAR KW-IRS TAX KLUBU 2025

    YAN QARSHE SHIDA SUKA FITO A GASAR KW-IRS TAX KLUBU 2025
    0
    Bayyana tunanin ku kuma sami bayanai kyautax
    ()
    x